Health

నిద్ర అదృష్టం ఉండాలంటే విటమిన్ బీ12 తప్పనిసరి

Vitamin B12 Is Mandatory For Good Night's Sleep

సుఖంగా నిద్రపోవాలి అంటే ఈ పోషకాహారాలను తప్పనిసరిగా తీసుకోండి..

నిద్రను అదృష్టంగా పరిగణించవచ్చు. మనస్సు మరియు ఆనందంగా ఉండాలంటే మంచి నిద్ర అవసరం. నిద్ర మరియు మనస్సు, ఆనందానికి చాలా దగ్గరి సంబంధం కలిగి ఉంటాయి. ఇది చూసిన మన పెద్దలు, ‘కంగారుపడనివాడు శాంతితో నిద్రపోతాడు’ అనే సామెత చెబుతుంటారు. కానీ నిద్ర అనేది ఆందోళనకు కారణం కాకూడదు, కానీ శరీరంలో కొన్ని విటమిన్లు లేకపోవడం వల్ల నిద్రలేమికి కారణం అవుతుంది. కాబట్టి, మీరు నిద్రలేమితో బాధపడుతుంటే, మీ ఆరోగ్యాన్ని చెక్ చేయడం మరియు పోషక లోపం ఏదైనా ఉందో లేదో చూడటం చాలా ముఖ్యం.

ఆలస్యంగా నిద్ర వస్తుంది మీరు ఈ కథనాన్ని రాత్రి రెండు గంటలకు చదువుతుంటే, ఈ సమయంలో మీరు మాత్రమే మేల్కొని ఉన్నారని తెలుసుకోండి. చాలా మంది నిద్రలేమి లేదా నిద్ర లేకపోవడం లేదా మద్యరాత్రాలో మేల్కొవడం వంటి సమస్యలతో బాధపడుతున్నారు. కానీ నిద్ర లేమి అనారోగ్యం యొక్క లక్షణం, ఇది కొన్ని వ్యాధుల ప్రమాదాన్ని సూచిస్తుంది మరియు ముఖ్యంగా మానసిక ఒత్తిడిని పెంచుతుంది. స్లీప్ జర్నల్‌లో ప్రచురించిన ఒక నివేదిక ప్రకారం, రాత్రుళ్లో ఏడు గంటల కన్నా తక్కువ నిద్రపోవడం వల్ల మరణించే అవకాశాలను రెట్టింపు చేస్తుంది మరియు ఆరు గంటల కన్నా తక్కువ నిద్రపోయేవారిలో మరణించే అవకాశాలను పెంచుతుంది. నిద్రలేమికి కొన్ని పరోక్ష కారణాలు ఉన్నాయి. వీటిలో పనిలో ఒత్తిడి, అర్థరాత్రి వరకు పని చేయడం మరియు నిద్రపోయేటప్పుడు స్మార్ట్‌ఫోన్‌కు బానిస అవ్వడం. డాక్టర్ కూపర్ విటమిన్ సొల్యూషన్ పుస్తకానికి సహ రచయిత మరియు ఇంటర్న్. ఏరియల్ లెవిటన్ ప్రకారం, సాధారణంగా విటమిన్ లోపం నిద్రలేమికి కారణమవుతుందనే వాస్తవాన్ని చాలా మంది విస్మరిస్తారు. కానీ మన ఆరోగ్యానికి అనేక రకాల పోషకాలు అవసరం.కానీ కొన్ని చర్యల వల్ల సంపూర్ణ మరియు సౌకర్యవంతమైన నిద్రను పొందడం సాధ్యమే. మీకు నిద్రించడానికి ఇబ్బంది ఉంటే, నేటి వ్యాసంలో చెప్పిన సమాచారం సహజంగా ఈ సమస్యను తగ్గించడానికి సహాయపడుతుంది. రండి, అవేంటో ఒకసారి పరిశీలిద్దాం: విటమిన్ సి రోగనిరోధక వ్యవస్థలో విటమిన్ సి పాత్ర చాలా ముఖ్యం. నిద్ర అవసరం అని ఇంతకు ముందే మీకు తెలుసా?

2014 లో ఫ్ళోశ్ ఓణే జర్నల్‌లో ప్రచురించిన ఒక అధ్యయనం ప్రకారం, వారి రక్తంలో విటమిన్ సి తక్కువ స్థాయిలో ఉన్నవారు నిద్రించడానికి ఇబ్బంది పడుతున్నారు మరియు రాత్రి సమయంలో చాలాసార్లు మేల్కొంటారు. కాబట్టి నిద్రలేమి ఉన్నవారికి వారి ఆహారంలో తగినంత విటమిన్ సి ఉండాలి.

ఐరన్ ప్రతి కణానికి రక్తం ద్వారా ఆక్సిజన్ పంపిణీ కావాలంటే, రక్తంలో తగినంత ఇనుము ఉండాలి. ఇనుము లేని ఎర్ర రక్త కణాలు కూడా నాశనం అయిపోతాయి, తద్వారా వాటి పనితీరును ప్రభావితం చేస్తుంది. దీన్ని రక్తహీనత అంటారు. రక్తహీనత ఉన్నవారు త్వరగా అలసిపోతారు మరియు దృఢత్వం ఉండదు. కొంతమందికి రెస్ట్‌లెస్ లెగ్ సిండ్రోమ్ ఉండవచ్చు. సమస్య కాలులో ఒక చిన్న సూది గుచ్చినట్లు మరియు ఈ అనుభవం నిద్రపై తీవ్ర ప్రభావం చూపుతుంది. అందువల్ల, ఇనుము అధికంగా ఉండే ఆహారాన్ని ఎక్కువగా తీసుకోవాలి. ఆకుకూరల్లో ఐరన్ అంశం పుష్కలంగా ఉంటుంది పాలకూరలో ఐరన్ కంటెంట్ రక్తం పని చేయడానికి సహాయపడుతుంది. డాక్టర్ లెవిటన్ తోటి మరియు ఎండోక్రినాలజిస్ట్ డాక్టర్. రోమి బ్లాక్ ప్రకారం, ఇనుము లోపం సాధారణం. ఈ లోపం ముఖ్యంగా మహిళల్లో ఎక్కువగా ఉంటుంది. కాబట్టి మీకు ఐరన్ కంటెంట్ లోపం ఉంటే, మీరు పాలకూర, కాయధాన్యాలు, కాలేయం, చిక్కుళ్ళు, ఎర్ర మాంసం, గుమ్మడికాయ గింజలు, క్వినోవా, టర్కీ చికెన్ వంటి పాల ఉత్పత్తులను తినవచ్చు. మీకు ఇనుము లోపం ఉంటే, ఇనుము కలిగిన అదనపు మందులు తీసుకోవాలని మీ డాక్టర్ మీకు సలహా ఇవ్వవచ్చు. మెగ్నీషియం మెలటోనిన్ ఉత్పత్తి చేయడానికి మెగ్నీషియం అవసరం, ఇది మనకు నిద్రించడానికి సహాయపడుతుంది. ఇది కండరాల తిమ్మిరి నుండి ఉపశమనం పొందటానికి సహాయపడుతుంది మరియు వాటిని సంతోషంగా కప్పివేస్తుంది. గామా-అమినోబ్యూట్రిక్ యాసిడ్-గాబా ఉత్పత్తికి మెగ్నీషియం కూడా అవసరం. ఇదే మన నాడీ వ్యవస్థకు సహాయపడుతుంది అని డాక్టర్ డా. కరోలిన్ డీన్ వెల్లడించారు. ఒక సర్వే ప్రకారం, డెబ్బై-ఐదు మందికి పైగా అమెరికన్ పౌరులు నిద్రలేమితో బాధపడుతున్నారు, ఎందుకంటే వారు రోజుకు అవసరమైన కనీస మెగ్నీషియంను తినరు. మనకు రోజూ 600 మిల్లీగ్రాముల మెగ్నీషియం అవసరం, ఇది మెగ్నీషియం సిట్రేట్ పౌడర్‌గా లభిస్తుంది. ఈ పౌడర్ ను కొద్దిగా నీటితో కలపి సేవించడం ద్వారా సులభంగా సమస్య తీర్చవచ్చు. మీకు మూత్రపిండ వైఫల్యం ఉంటే లేదా తక్కువ రక్తపోటు మరియు నెమ్మదిగా హృదయ స్పందన రేటు ఉంటే, మీరు వాటిని తినకూడదు. అందువల్ల ఈ ఆహారాలను సప్లిమెంట్లకు బదులుగా సహజమైన ఆహారాలతో తీసుకోవడం మంచిది. ఆకుకూరలు, గుమ్మడికాయ గింజలు, ఎండిన బ్రెజిల్ గింజలో మెగ్నీషియం పుష్కలంగా ఉంటుంది.

విటమిన్ బి 12 ఈ విటమిన్ మన శరీరంలోని నాడి మరియు రక్త కణాలకు అవసరం మరియు కణాలు శక్తిని ఉత్పత్తి చేయడానికి ఉపయోగిస్తాయి. ఈ లోపం తరచుగా శాకాహారులు మరియు పాలు తాగని మరియు వృద్ధులలో కనిపిస్తుంది. ఈ విటమిన్ లోపం ఉంటే, మీరు రోజంతా అలసిపోవచ్చు, నిద్ర లేకపోవడం, అర్ధరాత్రి నిద్ర లేవడం, కాళ్ళ తిమ్మిరి, వేళ్లు మరియు అరచేతుల్లో చిన్న వేళ్లులో సలుపు లేదా తిమ్మెర్లు అనుభూతి చెందుతారు. మీరు రోజంతా అలసిపోయినట్లు భావిస్తే, ఈ విటమిన్ లోపంతో పాటు ఇతర కారణాలు ఉండవచ్చు.

ట్రిప్టోఫాన్ ఎల్-ట్రిప్టోఫాన్ మన శరీర ప్రోటీన్‌ను ఉత్పత్తి చేసే ముఖ్యమైన అమైనో ఆమ్లం. నియాసిన్, బి విటమిన్ ఉత్పత్తికి కూడా ఇది అవసరం. సెరోటోనిన్, న్యూరోట్రాన్స్మిటర్ లేదా మెదడుకు సంకేతాలను పంపే రసం ఉత్పత్తికి నియాసిన్ అవసరం. ఇది సరైన సమయంలో నిద్ర వచ్చేలా చేస్తుంది. మీ శరీరంలో ట్రిప్టోఫాన్ లేనప్పుడు లేదా తగినంత పరిమాణంలో ఉన్నప్పుడు, నియాసిన్ మరియు సెరోటోనిన్ ఉండదు. అంటే నిద్ర తగినంత ఉండదు! మన శరీరం ఈ ట్రిప్టోఫాన్‌ను ఉత్పత్తి చేయదు, ఇది ఆహారం నుండి పొందాలి. అందువల్ల, మీరు గుడ్డు పౌల్ట్రీ, చియా విత్తనాలు, చిలగడదుంపలు మరియు మరిన్ని తినాలి.

మెలటోనిన్ రాత్రి సమయంలో, మెదడు, పీనియల్ గ్రంథి, మెలటోనిన్ అనే రసాన్ని ఉత్పత్తి చేస్తుంది. ఇది మన శరీరాన్ని పగలు మరియు రాత్రి గంటలకు అప్రమత్తం చేస్తుంది. ఈ మెలటోనిన్ మన శరీరానికి అసంకల్పితంగా రాత్రిపూట చేయవలసిన పనులను చేయడంలో సహాయపడుతుంది. మెలటోనిన్ మాత్రమే మిమ్మల్ని బాగా నిద్రపోయేలా చేస్తుందని అధ్యయనాలు చెబుతున్నాయి. డాక్టర్ ధార్వాడ్ మాట్లాడుతూ రోజుకు 1 మిల్లీగ్రాముల మెలటోనిన్ మాత్రమే తింటున్నప్పటికీ, అతను సంతోషంగా ఉన్నాడు అని ఫ్రైడ్మాన్ వెల్లడించాడు. మీరు నిద్రపోయి అప్రమత్తంగా ఉంటే, మెలటోనిన్ విడుదల చేయడానికి ఈ మోతాదు నిద్రవేళకు కనీసం అరగంట ముందు తీసుకోవాలి. నిద్రపోవడం కష్టమైతే, నిద్రవేళకు కనీసం ఒక గంట ముందు ద్రవం మరియు తక్షణ విడుదల మాత్రలు తీసుకోవాలి. మీరు అర్ధరాత్రి మేల్కొన్నట్లయితే, ఈసారి మళ్ళీ మెలటోనిన్ తీసుకోకండి! ఇది మీ అంతర్గత గడియారాన్ని పాడుచేయవచ్చు, కానీ మీరు కొద్దిసేపు నడిచిన తర్వాత నిద్రపోవాలి. విటమిన్ డి ఆరోగ్యకరమైన నిద్రకు శరీరం సూర్యరశ్మి ద్వారా ఉత్పత్తి చేసే విటమిన్ డి చాలా అవసరమని కొన్ని అధ్యయనాలు సూచిస్తున్నాయి. ఫుడ్ అండ్ న్యూట్రిషన్ డివిజన్ ప్రకారం, మనకు రోజూ 600 ఈఊ విటమిన్ డి అవసరం. ఇది కొవ్వులో కరిగే విటమిన్, దీనిని ఉత్పత్తి చేయడానికి తగినంతగా ఎండలో ఉండాలి. అందువల్ల వీటిని ఆహారం ద్వారా పొందడం కష్టం. కాబట్టి, విటమిన్ డి లోపం ఉంటే, మీ వైద్యుడు దానిని ఎలా చికిత్స చేయాలో నిర్ణయిస్తాడు మరియు మీకు అదనపు మందులు ఇస్తాడు. అయినప్పటికీ, విటమిన్ డి అధికంగా ఉండటం వల్ల మలబద్ధకం, వికారం, వాంతులు మరియు మూత్రపిండాలలో రాళ్ళు ఏర్పడతాయి.

కాల్షియం ది జర్నల్ ఆఫ్ స్లీప్ రీసెర్చ్‌లో ప్రచురించిన ఒక నివేదిక ప్రకారం, కాల్షియం లోపం అంత తీవ్రంగా ఉండకపోవచ్చు. శరీరంలో కాల్షియం లోపం లేనప్పుడు, నిద్రలో సంభవించే వేగవంతమైన కంటి కదలిక (ఋఏం) దశ వల్ల నిద్ర లేమి ప్రభావితమవుతుందని పరిశోధకులు గుర్తించారు. పాలతో సహా ఆకుకూరలు వినియోగం కాల్షియం లోపాన్ని తగ్గిస్తుంది, మరియు కాలే ఆకులు, ఆవాలు, మందపాటి ఆకుకూరలు, కొత్తిమీర, చేపలు మరియు నువ్వులు కూడా కాల్షియం లోపానికి నివారిస్తాయని నేషనల్ ఇన్స్టిట్యూట్ ఆఫ్ హెల్త్ (ఎన్ఐహెచ్) తెలిపింది. మీ శరీరంలో కాల్షియం లోపం ఉంటే దాన్ని సరిచేయండి. ఒమేగా 3స్ చేప నూనె అని సాధారణంగా పిలువబడే ఈ కొవ్వు ఆమ్లం గుండె మరియు మెదడు పనితీరుకు అవసరం. కొంతమంది పరిశోధకుల అభిప్రాయం ప్రకారం, మీకు ఆరోగ్యం బాగాలేకపోతే, మీరు కొవ్వు ఆమ్లం ఒమేగా -3 కలిగిన అదనపు ఔషధాన్ని తీసుకోవాలి. సాల్మన్, అవిసె గింజలు మరియు చియా విత్తనాలు ఒమేగా -3 కొవ్వు ఆమ్లాలు ఎక్కువగా తీసుకోవాలి.