Health

గుండెకు ప్లాస్టిక్ పట్టీ-TNI హెల్త్ బులెటిన్

Plastics Being Used In Cardiology-Telugu Health News

గుండెజబ్బు వచ్చిన తరువాత గుండెపై ఉండే కణజాలం కొంత దెబ్బతింటుందని… ఫలితంగా ఆ భాగం గుండె లబ్డబ్లలో భాగం కాదని తెలుసు. దీనివల్ల గుండె పనితీరు దెబ్బతింటుంది. దాని ప్రభావం కాస్తా మన ఆరోగ్యంపైనా ఉంటుంది. ఈ నేపథ్యంలో ఐర్లాండ్లోని డబ్లిన్కు చెందిన ట్రినిటీ కాలేజీ శాస్త్రవేత్తలు తయారు చేసిన ఓ ప్లాస్టిక్ పట్టీ అందరి దష్టిని ఆకర్షిస్తోంది. ఈ పట్టీని చెడిపోయిన గుండె కణజాలంపై అతికిస్తే చాలు.. పరిసరాల్లోని గుండె కణాల విద్యుత్ ప్రచోదనాలను గుర్తించి అందుకు అనుగుణంగా స్పందిస్తుంది.ఇందుకు తగ్గట్టుగా ఈ పట్టీలో విద్యుత్ ప్రచోదనాలను ప్రసారం చేసే ప్రత్యేక ఏర్పాట్లు చేశారు. ఇంకోలా చెప్పాలంటే సాధారణ గుండె కణజాల సంకోచ వ్యాకోచాలను ఈ పట్టీ ద్వారా అనుకరించవచ్చునన్నమాట. ప్రస్తుతానికి ఈ పట్టీని తాము పరిశోధన శాలలోని కణజాలంపై ఉపయోగించి చూశామని, త్వరలోనే జంతు ప్రయోగాలు చేపడతామని ఈ పరిశోధనల్లో పాల్గొన్న శాస్త్రవేత్త ప్రొఫెసర్ మైకేల్ మోనగన్ తెలిపారు. గతంలోనూ ఇలాంటి పట్టీలు కొన్ని అభివృద్ధి చేసినా వాటిల్లో సజీవ గుండెకణజాల కణాలనే ఉపయోగించే వారు కాగా.. తాము తయారు చేసింది పూర్తిగా ప్రత్యేక పదార్థాంతోనని ఆయన వివరించారు. సజీవ కణాలను చేరిస్తే పనితీరు మరింత పెరుగుతుందని తెలిపారు. పరిశోధన వివరాలు అడ్వాన్స్డ్ ఫంక్షనల్ మెటీరియల్స్ తాజా సంచికలో ప్రచురితమయ్యాయి.
2.గోళ్లరంగు మారుతుందా!?
కొంతమంది అదేపనిగా గోళ్లకు రంగు వేస్తుంటారు. అది చెరిగిపోయేంత వరకు కూడా ఉండకుండా వెంటనే నెయిల్ పాలిష్ రిమూవర్‌తో తుడిచేసి వెంటనే మరో రంగును వేసేస్తారు. ఇలా ఎప్పుడూ గోళ్లకు రంగు ఉండాల్సిందే.. ఇలా తరచూ చేయడం వల్ల గోళ్ల రంగు మారిపోతుంది. రంగు మారిన గోళ్లు తిరిగి కోలుకుని మామూలు గోళ్లలా రావడానికి కనీసం నాలుగు నుంచి తొమ్మిది నెలలు పట్టొచ్చు. మరికొన్నిసార్లు ఫంగల్ ఇన్‌ఫెక్షన్ల వల్ల కూడా రంగు మారవచ్చు. కానీ ఇలా గోళ్లు రంగుమారుతూనే వైద్యుల సలహా తీసుకోవడం తప్పనిసరి. డాక్టర్ల సలహాలతో పాటు ఇంట్లోనూ కొన్ని వైద్య చిట్కాలను పాటిస్తే గోళ్లు సాధారణ స్థితికి చేరుకుంటాయి.
* గోళ్లకు నిరంతరంగా రంగు వేసుకోవడం మంచి పద్ధతి కాదు. వాటిల్లోని రసాయనాలు గోళ్లకే కాదు.. చుట్టూ ఉండే చర్మానికీ హాని కలిగిస్తాయి.
* ఎప్పుడూ గోళ్లను పొడిగా, శుభ్రంగా ఉంచుకోవాలి. లేదంటే రంగు మారిన గోళ్లు బాక్టీరియల్ ఇన్‌ఫెక్షన్లకు గురయ్యే ప్రమాదం ఉంది.
* క్యూటికల్స్‌కి మాయిశ్చరైజర్, సహజ నూనెలతో రోజూ గోళ్లను మర్దన చేసుకోవాలి.
* మానిక్యూర్, పెడిక్యూర్ వంటివాటిని తరచూ చేసుకోకూడదు. తరచూ నెయిల్ పాలిష్ రిమూవర్లను కూడా వాడకూడదు. వాటివల్ల గోళ్ల చుట్టూ ఉన్న చర్మం పాడవుతుంది.
* గోళ్లని స్టైల్ కోసమని భిన్న ఆకృతుల్లో కత్తిరించుకుంటే ఎదుగుదల సరిగ్గా ఉండదు. వాటిని ఎప్పుడూ చివర్లనుంచి నీట్‌గా, సాధారణంగా కట్ చేసుకోవాలి.
* రోజూ తాజాపండ్లు, కూరగాయలను తీసుకోవాలి.
* గోళ్ల రంగుని ఎంచుకునేటప్పుడు అందులో విటమిన్ ఇ, మినరల్స్, బొటానికల్ ఎక్సాస్ట్ ఉన్నవాటిని ఎంచుకుంటే మంచిది.
* ప్రతిరోజూ తప్పనిసరిగా ఎస్‌పీఎఫ్ 30 ఉన్న హ్యాండ్ క్రీమ్‌ని రాసుకోవాలి.
* గోళ్ల రంగులో టాల్యూన్, ఫార్మాల్డిహైడ్, ఎసిటోన్, పారాబెంజ్ వంటి రసాయనాలు ఉంటాయి. టాల్యూన్ వల్ల గోళ్ల చుట్టూ ఉన్న చర్మం పొడిబారి పగిలిపోతుంది. కొన్నిసార్లు ఈ రసాయనాల వల్ల తలనొప్పి, వాంతులు, వికారం, ఇరిటేషన్, కళ్ల, గొంతు ఇన్‌ఫెక్షన్లు కలుగుతాయి.
* ఫార్మాల్డిహైడ్ వల్ల అలర్జిక్ రియాక్షన్లు వస్తాయి.
* ఎసిటోన్ తేమను దూరం చేస్తుంది.
* పారాబెంజ్ వల్ల కూడా కళ్ల అలర్జీలు వస్తాయి.
* కొన్ని రకాల గోళ్ల రంగుల్లో గ్లాసీలుక్ కోసం కర్పూరాన్ని వాడతారు. దీనివల్ల గోళ్లలోని తేమ ఆవిరైపోతుంది. ఆ వాసన పీల్చినా కూడా ఆరోగ్యానికి హాని కలుగుతుంది. ఈ గోళ్ల రంగు వేసుకున్న దాదాపు పద్నాలుగు గంటల తర్వాత ఈ ప్రభావం ఉంటుంది. అందుకే గోళ్ల రంగులను ఎంచుకునేటప్పుడు గ్లాసీ లుక్ లేనివి ఎంచుకుంటే బాగుంటుంది.
* టీపీహెచ్ అనే మరో రసాయనం వల్ల హార్మోన్ల అసమతుల్యత, సంతాన సాఫల్యలేమి బాధిస్తాయి. గోళ్ల రంగు వల్ల కూడా సంతానలేమి కలుగుతుందా.. అని ఆశ్చర్యపోనవసరం లేదు.. ఎందుకంటే ఎటువంటి రసాయనం, శరీరానికి ఏ రకమైన హాని చేస్తుందో తెలియదు కదా..
3. ఆవాలలో ప్రయోజనాలెన్నో..
పోపుకు ఉపయోగించే ఆవాల్లో ఎన్నో ఆరోగ్య ప్రయోజనాలున్నాయి. అవేంటో తెలుసుకుందాం…ఆవాలను నీటితో కలిపి మెత్తగా నూరి, దాన్ని తలనొప్పి వస్తున్న వైపు లేపనంగా రాస్తే మైగ్రేన్‌ తలనొప్పి కూడా పోతుంది.
ఆవాలు రక్తంలోని కొలెస్ట్రాల్‌ స్థాయిలను నియంత్రిస్తాయి.కీళ్ల నొప్పులతో బాధపడేవారు.. ఆవాల పేస్టును, కర్పూరంతో కలిపి, కీళ్లపై రాసుకుంటే నొప్పుల నుంచి ఉపశమనం లభిస్తుంది.ఎక్కువగా వాంతులు, నీళ్ల విరేచనాలవుతుంటే.. ఆవాలపొడిని కడుపు భాగంలో రాసుకోవాలి. ఇలా చేస్తే తక్షణమే ఉపశమనం లభిస్తుంది.చర్మంపై ఏర్పడే పులిపిర్లను ఆవపొడి తొలగిస్తుంది. ఆవపొడిని మెత్తని మిశ్రమం చేసి, దాన్ని పులిపిర్లపై రాయడం ద్వారా అవి ఎండిపోయి, రాలిపోతాయి.శీతాకాలంలో గొంతునొప్పి, దగ్గు జ్వరం ఉన్నప్పుడు మరుగుతున్న నీళ్లలో చిటికెడు ఆవపొడి, తగినంత తేనె వేసి ఇస్తే, ఉపశమనం లభిస్తుంది.శరీరంలో వ్యర్థాలను బయటకు నెట్టి, కొవ్వును తగ్గించే గుణం ఆవాలకి ఉంది.పంటినొప్పి బాధపెడుతుంటే గోరువెచ్చటి నీటిలో ఆవాలు వేసి, కాసేపటి తర్వాత ఆ నీటితో పుక్కిలిస్తే నొప్పి తగ్గుతుంది.
4.ఆరోగ్యాన్నిచ్చే తాడాట
తాడాట గురించి తెలియనివారుండరు. తల మొదలు పాదాల వరకు కదిలించే ఈ తాడాట నడక, ఎరోబిక్స్‌, ఈత, జంపింగ్‌, జాగింగ్‌, రోప్‌, టెన్నిస్‌లాంటి కార్డియోవాస్కులార్‌ వ్యాయామాలకు ఏమాత్రం తీసిపోని వ్యాయామం. పిల్లల నుంచి పెద్దల వరకు అందరూ చేయదగిన సులువైన వ్యాయామమిది. తాడాట ఉపయోగాల్లో కొన్ని.రోజూ కనీసం 10 నిమిషాలు తాడాట ఆడితే.. ఒంట్లో పేరుకుపోయిన కొవ్వు కరిగి, ఊబకాయం సమస్య రాదు. అరగంట తాడాట ఆడితే 450 కేలరీలు ఖర్చవుతాయి.అవయవాలు వేగంగా కదిలించేందుకు తోడ్పడటమేగాక అవయవాల మధ్య సమన్వయం కుదురుతుంది.రోజూ తాడాట ఆడేవారి ఎముకలు, కీళ్లు బలపడటంతో పాటు చర్మంపై ఏర్పడ్డ ముడతలు తొలగిపోతాయి.తాడాట వల్ల గుండె లయ క్రమబద్ధం అవుతుంది.పిక్కలు, తొడ, నడుము, చేతి కండరాలు బలపడతాయి.అధిక రక్తపోటు సమస్యను తాడాట నివారిస్తుంది.ఈ ఆట గుండె ఆరోగ్యానికి తోడ్పడుతుంది.శ్వాస, రక్త ప్రసరణ వ్యవస్థల పనితీరు మెరుగుపడుతుంది.
5.. స్మోకింగ్ చేసే వారు తప్పనిసరిగా తినాల్సిన 10 ఆహారాలు
సైకాలజీ అండ్ సైన్స్ జర్నల్ ప్రకారం, ప్రపంచంలో అకాల మరణానికి ధూమపానం ప్రధాన కారణం. ఈ పద్ధతి అనారోగ్యకరమైనదని వందశాతం అందరికి తెలుసు. కానీ ఈ అలవాటు నుండి బయటపడటానికి చాలా మంది ప్రయత్నించి విఫలం అవుతుంటారు. స్నేహితులతో సరదాగా ప్రారంభమైన ధూమపానం తరువాత వ్యసనంగా మారుతుంది. ఆరోగ్య సమస్య కారణంగా ధూమపానం మానేయాలని లేదా ధూమపానం శరీరంపై కలిగించే చెడు ప్రభావం గురించి అవగాహన కలిగి ఉన్నప్పటికీ, చాలా మంది ప్రజలు నిష్క్రమించలేరు. దానికి ప్రధాన కారణం నికోటిన్. ధూమపానం లోని నికోటిన్ మన శరీరంలో కలుస్తుంది, ఇది మెదడుకు ఇక అవసరం లేదు అనే సందేశాన్ని పంపుతుంది, తద్వారా ధూమపానం చేసేవారికి తరచుగా ధూమపానం చేయాలనే కోరిక ఎక్కువగా ఉంటుంది. నికోటిన్ వ్యసనంలో పడే వారు దానిని సులభంగా వదలలేరు. శరీరంలో అధిక నికోటిన్ కంటెంట్ క్యాన్సర్, ఊపిరి, దగ్గు, గుండెపోటు వంటి సమస్యలను కలిగిస్తుంది. అధిక స్థాయిలో నికోటిన్ అంధత్వం, పక్షవాతం మరియు చెవుడు కూడా కలిగిస్తుంది. కొన్ని ఆరోగ్యకరమైన ఆహారాలు శరీరంలోని నికోటిన్ కంటెంట్‌ను తొలగించడానికి సహాయపడతాయి. శరీరంలో నిల్వచేరిన నికోటిన్ ను బయటకు నెట్టివేయడానికి ఇక్కడ కొన్ని ఉత్తమ ఆహారాలున్నాయి. వాటి గురించి ఒకసారి తెలుసుకోండి..
1. ఆరెంజ్
నారింజ తినడం వల్ల శరీరంలోని విటమిన్ సి మరియు ఫైబర్ శరీరంలో సరైన జీవక్రియను ప్రోత్సహిస్తుంది. దీనివల్ల మలవిసర్జన సమయంలో శరీరం లోపల నికోటిన్ కంటెంట్ బయటకు పోతుంది.
2. అల్లం
నికోటిన్ కంటెంట్ శరీరానికి కలిపినప్పుడు, అది మరింత కోరికను పెంచుతుంది. అల్లం దీనిని నివారించడంలో సహాయపడుతుంది. అల్లం ధూమపానంతో అనేక సమస్యలకు నివారణ. మీరు ధూమపానం మానుకోవాలనుకుంటే, కొద్దిగా అల్లం నోటిలో ఉంచండి. ఎక్కువ అల్లం వాడకండి. అల్లం పరిమితికి మించి తినడం వల్ల అల్లం సిగరెట్లు లాగాలనే కోరిక తగ్గుతుంది.
3. క్యారెట్లు
క్యారెట్లలో ఎ, సి, బి మరియు కె విటమిన్లు ఉంటాయి, ఇవి ధూమపానం వల్ల దెబ్బతిన్న నరాలను బాగు చేస్తాయి. సిగరెట్లు తాగడం వల్ల చర్మం మసకబారుతుంది. సిగరెట్లు తాగడం మానేయండి. క్యారెట్‌ను డైట్‌లో చేర్చుకుంటే శరీరంలోని నికోటిన్ కంటెంట్‌ను తొలగించవచ్చు.
4. నిమ్మకాయలు
ధూమపానం శరీరంలో కణాలను దెబ్బతీస్తుంది. దెబ్బతిన్న కణాలు మరియు నరాలను రిపేర్ చేయడానికి నిమ్మకాయలు కూడా సహాయపడతాయి.స్మోకింగ్ శరీరంలో రోగనిరోధక శక్తిని తగ్గిస్తుంది. రోగనిరోధక శక్తిని పెంచడంలో నిమ్మరసం కూడా సహాయపడుతుంది.
5. బ్రోకలీ
బ్రోకలీలో విటమిన్ బి 5 మరియు విటమిన్ సి ఉన్నాయి, ఇవి జీవక్రియకు చాలా సహాయపడతాయి. ఇది శరీరంలోని నికోటిన్ కంటెంట్‌ను తొలగిస్తుంది మరియు పెద్దప్రేగు క్యాన్సర్‌ను నివారిస్తుంది. 6. క్రాన్బెర్రీ ధూమపానం తినవలసిన పండ్లలో క్రాన్బెర్రీ ఒకటి. ఈ పండు తినడం వల్ల శరీరంలో నికోటిన్ తగ్గుతుంది మరియు సిగరెట్ తృష్ణ తగ్గుతుంది. నిజంగా ఈ పండు ధూమపానం మానేసేలా చేస్తుంది. రెగ్యులర్ గా ధూమపానం చేసే వారిలో సిగరెట్లు తాగాలనే కోరిక తగ్గుతుంది.
7. కివి పండు
కివి పండ్లలోని విటమిన్ ఎ, సి మరియు ఇ శరీరంలోని నికోటిన్ కంటెంట్‌ను తొలగించడంలో చాలా సహాయపడతాయి. ధూమపానం చేసేవారు ధూమపానం చేసినప్పుడు నిరాశకు గురవుతారు.ఈ కివి పండు దాన్ని వదిలించుకోవడానికి సహాయపడుతుంది.
8. పాలక్
ధూమపానం చేసేవారు పొగ తాగి నిద్రపోతే వారు నిద్రపోరు. కానీ ధూమపానం మానుకోవాలన్నా, మంచిగా నిద్రపట్టాలన్నా మరియు మీ ఆహారంలో పాలకూరను డించండి. పాలక్‌లో ఫోలిక్ యాసిడ్ మరియు విటమిన్ బి 9 ఉన్నాయి, ఇవి మీకు మంచి అనుభూతిని కలిగిస్తాయి.
9. బ్రోకోలీ
బ్రోకోలి ధూమపానం వల్ల శరీరంలో చేరిన నికోటిన్ ఇతర కలుషితాలను తొలగించడంలో చాలా సహాయపడతాయి. దీన్ని సలాడ్‌లో వాడండి. ఇది నికోటిన్ కంటెంట్‌ను క్లియర్ చేస్తుంది మరియు నికోటిన్ శరీరం నుండి బయటకు పంపేలా శరీరాన్ని ప్రేరేపిస్తుంది.
10. దానిమ్మ:
దానిమ్మ తినడం వల్ల చాలా ప్రయోజనాలు ఉన్నాయి. దీన్ని తినడం వల్ల శరీరంలోని రక్త కణాలు పెరుగుతాయి మరియు రక్తాన్ని శుభ్రపరుస్తాయి. దానిమ్మ పండు కరగని ఫైబర్ కాబట్టి, పేగులలో జీర్ణమైన తరువాత ఇది సులభంగా వ్యర్థాలతో కలిసిపోతుంది. ఫైబర్ దానిమ్మపండు యొక్క లోపలి విత్తనంలో నిల్వ చేయబడుతుంది మరియు రోజువారీ ఎముక పొలుసు ఊడిపోవడానికి సహాయపడుతుంది. దీనివల్ల శరీరంలోని నికోటిన్ కంటెంట్ పోతుంది.
6.. ప్రసవం తర్వాత రతి క్రీడ ఎప్పుడు ప్రారంభించాలి?
వైవాహిక జీవితంలో సెక్స్ లైఫ్ ఒక ముఖ్యమైన భాగం. భార్యాభర్తల సంబంధాన్ని మరింతగా పెంచుకోవటానికి స్త్రీ, పురుషులకు లైంగిక సంతృప్తి ముఖ్యం. గర్భవతిగా ఉన్నప్పుడు భార్యాభర్తలు చేరగలరా? వైద్యులు సూచిస్తారు. గర్భధారణ సమయంలో సెక్స్ చేయడం సమస్య కాదని, కొంతమందికి వారి ఆరోగ్య స్థితి గురించి తెలియకపోవచ్చునని వైద్యులు సలహా ఇస్తున్నారు. భార్యాభర్తలు మొదటి ప్రసవం తర్వాత అయోమయంలో పడటం సాధారణమే. ఎందుకంటే ప్రసవ తర్వాత శరీరంలో చాలా మార్పులు జరుగుతాయి, మరోవైపు శిశువు నిద్రలేమితో బాధపడుతోంది. చాలా మంది జంటలకు తమ లైంగిక జీవితాన్ని ఎప్పుడు పున: ప్రారంభించాలో తెలియదు. ఈ విషయంలో డాక్టర్ లేదా స్నేహితుడి సలహా తీసుకోవడానికి చాలా మంది సిగ్గు పడుతుంటారు. ఈ వ్యాసంలో, ప్రసవం తర్వాత లైంగిక క్రియను ఎప్పుడు ప్రారంభించాలనే విషయం ఇక్కడ మీకు నిపుణులు సూచనలున్నాయి.
*ప్రసవం తరువాత సెక్స్ లైఫ్
ప్రసవించిన తర్వాత భార్యాభర్తల ఆరోగ్య స్థితిపై ఆధారపడి ఉంటుంది. ప్రసవించిన 4 నుండి 6 వారాల తర్వాత సెక్స్ చేయడం వల్ల ఇబ్బంది ఉండదని వైద్యులు సాధారణంగా చెబుతారు. ఇది సహజంగా ప్రసవం అయినా, సి-సెక్షన్ అయినా, భర్త తన భార్యతో నెలల తరువాత కలవవచ్చు. అధిక రక్తపోటు, జననేంద్రియాలలో కుట్లు పడటం వల్ల జంట కనీసం 4 వారాలు ఎందుకు ఉండకూడదు? పొడిగా ఉండటానికి కొంత సమయం పడుతుంది. అలాగే, మీరు ప్రసవించిన కొద్దికాలానికే లైంగిక చర్యలో పాల్గొంటే, అది మూత్ర నాళాల ఇన్ఫెక్షన్ మరియు నొప్పిని కలిగిస్తుంది. కనీసం నాలుగు వారాల వ్యవధిని నిర్వహించాలని వైద్యులు సూచించారు. మెలనోమా సమయంలో కనిపించే నొప్పి ప్రసవానికి ముందు మరియు తరువాత మైగ్రేన్. ఈ ప్రక్రియ మొదటి మూడు నెలల్లో నొప్పి ‘బాధాకరమైనది’ అని ఒక సర్వేలో తేలింది. 83 శాతం మహిళలు చెప్పారు. తల్లి పాలివ్వడం మరియు శరీరంలో హార్మోన్ల మార్పులు జననేంద్రియం పొడిబారడం, సెక్స్ సమయంలో నొప్పి మరియు రక్తస్రావం వంటి సమస్యలను కలిగిస్తాయి. కొంతమంది మహిళలు ప్రసవించిన తరువాత ఒకటి లేదా రెండు నెలల కాలానికి కోలుకుంటారు మరియు కొందరు ఆరు లేదా సంవత్సరానికి రుతువిరతికి చేరుకోరు. అనియంత్రిత అనుభూతి గర్భధారణకు దారితీస్తుంది. కానీ అది తప్పు, ఈ సందర్భంలో పిల్లలు భద్రతా చర్యలు తీసుకోకపోవడం సాధ్యమే.
* సి-సెక్షన్ ప్రసవ తరువాత
సి-సెక్షన్ ప్రసవ తర్వాత సెక్స్ జీవితానికి తిరిగి రావడం కొద్దిగా కష్టం. పై గాయం మానడానికి 4-6 వారాలు పడుతుంది కాని శస్త్రచికిత్స పూర్తిగా నయం కావడానికి కనీసం ఆరు నెలలు పడుతుంది. కానీ అలాంటి భార్యాభర్తలకు ఎక్కువ సమయం అవసరం లేదు. ఒక సాధారణ జననం లేదా సి-విభాగం 6 వారాలలోపు జననేంద్రియ శ్లేష్మానికి తిరిగి వస్తుంది, కాబట్టి లైంగిక జీవితానికి ఎటువంటి హాని ఉండదు. ప్రసవం తర్వాత లైంగిక జీవితంలో మార్పులు ప్రసవ తర్వాత చాలా విషయాలు లైంగిక జీవితాన్ని ప్రభావితం చేస్తాయి.
ప్రసవం తరువాత అనేక రీరక మార్పులు మరియు మానసిక ఒత్తిడి లైంగిక జీవితాన్ని ప్రభావితం చేస్తుంది. ప్రసవం తర్వాత లైంగిక జీవితంలో మార్పులు:
* సంభోగం సమయంలో యోని చిరిగిపోవడం అసౌకర్యంగా ఉంటుంది
* యోని వదులు
* కండరాలు బలహీనంగా మారతాయి మరియు కటి ఎముకలు బలహీనపడటం వల్ల సంభోగం సమయంలో మూత్రవిసర్జన
* ప్రసవ సమయంలో యోని ప్రాంతంలో తిమ్మిరి
* తల్లి పాలివ్వడం వల్ల శరీరంలో సెక్స్ కోల్పోవడం
* ముతక గర్భాశయ ప్రాంతం నుండి రక్తస్రావం
* ఈ సమయంలో సెక్స్ పట్ల ఆసక్తి లేకపోవడం.
* సంభోగం సమయంలో ఆక్సిటోసిన్ స్రావం కారణంగా తల్లి పాలివ్వడం. ప్రసవ తర్వాత ఆరోగ్యకరమైన సెక్స్ జీవితాన్ని ప్రారంభించడానికి చిట్కాలు.
**నెమ్మదిగా ప్రారంభించండి:
లైంగిక చర్యలో పాల్గొనడానికి ముందు శృంగార కార్యకలాపాల్లో పాల్గొనండి. ఇది లైంగిక ఉత్సాహాన్ని కలిగిస్తుంది. ఇది మీ శరీరం యోని తేమగా ఉంచడానికి సహాయపడే ఆక్సిటోసిన్ అనే హార్మోన్ను స్రవిస్తుంది. ఇది గర్భాశయం యొక్క కండరాలను కుదించడానికి కూడా సహాయపడుతుంది. ఇది సంభోగం సమయంలో నొప్పిని కలిగించదు.
*శరీర సంరక్షణపై శ్రద్ధ వహించండి
ప్రసవం మహిళలకు పునర్జన్మ అని చెప్పవచ్చు. అదనంగా, ప్రసవ తరువాత, మహిళలు శిశువు మరియు వారి సంక్షేమం రెండింటినీ జాగ్రత్తగా చూసుకోవాలి. కాబట్టి మీరు ప్రసవ తర్వాత మీ శరీరాన్ని ఆరోగ్యంగా ఉంచడానికి ప్రయత్నించాలి. మసాజ్ మరియు స్పా చేయవచ్చు. ఇది మీ లైంగిక జీవితాన్ని మళ్లీ ప్రారంభించడానికి మీకు సహాయపడుతుంది.
* వ్యాయామం
వ్యాయామం ఉదర కండరాలను బలోపేతం చేస్తుంది, కండరాలు బలపడతాయి మరియు లైంగిక చర్యలో పాల్గొనేటప్పుడు నొప్పి ఉండదు.ఈ వ్యాయామం ప్రసవ తర్వాత వచ్చే అన్ని హిప్ సమస్యలను సరిచేయడానికి సహాయపడుతుంది. ఈ వ్యాయామం మీ కటి కండరాలను బలోపేతం చేయడానికి సహాయపడుతుంది. యోని బిగించి. హిప్ ప్రాంతంలో సంచలనాన్ని మెరుగుపరుస్తుంది కందెన ఎంపిక ప్రసవ తర్వాత ఈస్ట్రోజెన్ తక్కువ స్థాయిలో ఉంటుంది. సంభోగం సమయంలో నూనెలను వాడండి .ప్రసవ తర్వాత యోని పొడిబారిన స్త్రీలకు ఈస్ట్రోజెన్ స్థాయిలు తక్కువగా ఉండవచ్చు. ఇది సంభోగం సమయంలో నొప్పిని కలిగిస్తుంది. కాబట్టి సంభోగం సమయంలో నూనెలను వాడండి. ఇది సంభోగం సమయంలో నొప్పిని నివారించడానికి మీకు సహాయపడుతుంది.
**సమయాన్ని కేటాయించండి
ప్రసవ తర్వాత ఒత్తిడి మరియు అలసట మహిళలు ఎదుర్కొనే అత్యంత సాధారణ సమస్యలు. కాబట్టి మీ లైంగిక జీవితాన్ని ఎలా పున:ప్రారంభించాలో మీ భాగస్వామితో మాట్లాడండి. మీరు మీ వృద్ధాప్యానికి తిరిగి వచ్చే వరకు సమయం కేటాయించండి. మీ భాగస్వామితో దాని గురించి మాట్లాడటానికి సమయం కేటాయించండి. ఇది సరైన సమయం అయితే మీ భాగస్వామికి దగ్గరగా ఉండటానికి ప్రయత్నించండి. పై సురక్షిత చిట్కాలు కూడా మీకు సహాయపడతాయి.
7.. 40 ఏళ్లు పైబడిన పురుషులపై దాడి చేసే హైడ్రోసెల్ డిసీజ్(జననేంద్రియ వాపు) గురించి మీకు తెలుసా?
హైడ్రోసెల్ పురుషులలో ఒక సాధారణ వ్యాధి. దీనిని జననేంద్రియ ఎడెమా లేదా వృషణ ఎడెమా అని కూడా అంటారు. హైడ్రోసెల్ అనేది పురుషుల పురుషాంగం ప్రాంతంలో అధిక ద్రవం పేరుకుపోయే పరిస్థితి. ఇది సాధారణంగా పిల్లలు మరియు పెద్దవారికి సోకుతుంది. ఈ మంట జననేంద్రియ ప్రాంతంలో నొప్పిని కలిగిస్తుంది. స్పెర్మ్ ను ఉత్పత్తి చేసే రెండు వృషణాలు వాపు చేయవచ్చు. నవజాత శిశువుకు కూడా రెండేళ్లలో ఈ ఇన్ఫెక్షన్ వచ్చే అవకాశం ఉంది. 40 ఏళ్లు పైబడిన పురుషులు ఈ హైడ్రోక్లెస్‌తో బాధపడుతున్నారు. నొప్పి కాలక్రమేణా పెరగవచ్చు లేదా పెరగకపోవచ్చు.
హైడ్రోసెల్ కు సాధారణ కారణాలు:
* పురుషాంగం గాయం
* నరాలలో మంట
* జన్యుపరమైన కారణాలు
* బహుళ భాగస్వాములతో శారీరక సంబంధం వల్ల మంట
* ఎక్కువ బరువును ఎత్తడం
* శరీరంలో కలుషితమైన మలాలకు దూరంగా ఉండాలి
* మలబద్ధకం కారణంగా
* మూత్రాశయం ఎక్కువ సమయం మూత్ర విసర్జన చేయటం మానేస్తుంది
* అనారోగ్య జీవనశైలి ఈ సమస్య వెనుక ఒక ప్రధాన కారణం. లక్షణాలు
* స్పెర్మ్ బ్యాగ్( వృషణాలు) మొదట నీరు స్తబ్దుగా ఉంటుంది
* స్పెర్మ్ బ్యాగ్ ( వృషణాలు) సాధారణం కంటే చాలా పెద్దగా మారుతాయి
* తీవ్రమైన నొప్పి
* బాధిత వ్యక్తి నడవలేడు, కూర్చోలేడు. వ్యాధి నిర్ధారణ వృషణాకు చేసే పరీక్షను గేజ్ పరీక్షగా గుర్తించవచ్చు. కొన్నిసార్లు గాయాలు లేదా మంట దీనికి కారణం కావచ్చు. ఆ సందర్భాలలో, అల్ట్రాసౌండ్ స్కానింగ్ స్పెర్మ్ బ్యాగ్‌లోని ద్రవాన్ని కనుగొంటుంది. చికిత్స పద్ధతులు ముందుగానే గుర్తించినట్లయితే హైడ్రోసెల్ నష్టాన్ని మాత్రలతో నయం చేయవచ్చు. లేకపోతే పరిస్థితి మరింత దిగజారిపోతుంది మరియు ఆపరేషన్ చేయవలసి ఉంటుంది. హైడ్రోఎలెక్టమీ హైడ్రోసెల్ దెబ్బతినడం వల్ల కలిగే నొప్పి భరించలేనిది. మంట ,రక్త ప్రవాహానికి ఆటంకం కలిగించే అవకాశం ఉంది. ఈ సందర్భాలలో శస్త్రచికిత్స అవసరం. ఇన్ఫెక్షన్ రక్తంలోకి రావడం ప్రారంభిస్తే, వారికి శస్త్రచికిత్స ప్రారంభమవుతుంది. దీనితో హైడ్రోఎలెక్టమీని సరిచేయవచ్చు. కానీ కొంతమందికి, ప్రభావం పునరావృతమయ్యే అవకాశం ఉంది. డ్రిల్లింగ్ పద్ధతి ఈ పద్ధతిలో, స్పెర్మ్ వ్రుషణాలలో నీటిని దాని ద్వారా రంధ్రం చేస్తారు. రంధ్రం తరువాత స్క్లెరోసింగ్ మందులతో ఇంజెక్ట్ చేయబడుతుంది. ఈ పద్ధతి తరువాత జీవితంలో ప్రభావితం చేసే అవకాశం తక్కువ. కాబట్టి శస్త్రచికిత్స కోరుకోని వ్యక్తులు దీన్ని చేయవచ్చు. కానీ తేలికపాటి నొప్పి స్పెర్మ్ చుట్టూ ఇన్ఫెక్షన్ మరియు ఫైబ్రోసిస్ వంటి దుష్ప్రభావాలను కలిగిస్తుంది.
నివారణ చర్యలు:
* ఆరోగ్యంగా తినండి మరియు ఆరోగ్యకరమైన జీవనశైలిని కాపాడుకోండి.
* పురుషాంగం దెబ్బతినకుండా ఉండటానికి రక్షణ కవచాలను అమర్చుకోండి ఉంచండి.
* సంక్రమణను నివారించడానికి ఎక్కువ మంది వ్యక్తులతో లేదా ఇతర పరాయి స్త్రీలతో సంభోగం మానుకోండి.
* వ్యాయామం చేయండి మరియు మీ శరీరాన్ని ఆరోగ్యంగా ఉంచండి.