Devotional

నేడు వరలక్ష్మీ వ్రతం – వ్రతకథ

నేడు వరలక్ష్మీ వ్రతం – వ్రతకథ

వరలక్ష్మి వ్రతం 2020 తేదీ, సమయం
వరలక్ష్మి వ్రతం 2020 జూలై 31 శుక్రవారం పాటిస్తారు.
సింహ లగ్న పూజ ముహూర్తం (ఉదయం) – 06:59 AM నుండి 09:17 AM (వ్యవధి – 02 గంటలు 17 నిమిషాలు)
సాయంత్రం చేసుకొనే వారు
కుంభ లగ్న పూజ ముహూర్తం (సాయంత్రం) – 07:57 PM నుండి 09:25 PM (వ్యవధి – 01 గంట 27 నిమిషాలు)…
వరలక్ష్మి వ్రతం ప్రాముఖ్యత
ఒకసారి తల్లి పార్వతి శివుడిని పరిశీలకులకు గొప్ప అర్హతలను అందించగల ఒక వ్రతం గురించి వివరించమని అడిగినప్పుడు, శివుడు వరలక్ష్మి వ్రతం గురించి సమాచారాన్ని పంచుకున్నాడు, తద్వారా ఇది గమనించిన అత్యంత ప్రయోజనకరమైన రకమైన వ్రతాలలో ఒకటిగా మారింది.

ఈ వ్రతానికి విస్తృతమైన సన్నాహాలు మరియు వేడుకలు అవసరం లేనప్పటికీ, శ్రద్ధగా గమనించినప్పుడు, ఇది ఆరోగ్యం, సంపద, ఆనందం, దీర్ఘ జీవితం, సామాజిక స్థితి, విజయం మరియు ఇతరులతో సహా గొప్ప ప్రయోజనాలను అందిస్తుంది. ఈ వ్రతం యొక్క ప్రధాన దేవత వరలక్ష్మి అంటే లక్ష్మి యొక్క అభివ్యక్తి, ఇది భక్తులకు వరం ఇస్తుంది. వరలక్ష్మి వ్రతం గమనించడం అష్టలక్ష్మిలను (లక్ష్మి యొక్క ఎనిమిది విభిన్న రూపాలు) ఆరాధించడానికి సమానం.
వరలక్ష్మి వ్రతం పూజ విధి, పూజా విధానం
ఈ రోజు ఉపవాసం సూర్యోదయంతో ప్రారంభమౌతుంది మరియు సూర్యాస్తమయంతో ముగుస్తుంది. ఈ రోజున, ఉదయాన్నే మేల్కొనండి, స్నానం చేసి ఇంటిని శుభ్రపరచండి. పూజ పీఠాన్ని ఏర్పాటు చేసి, కలసం అని కూడా పిలువబడే పవిత్రమైన అమ్మ ప్రతిమగా భావించి ఏర్పాటు చేయండి. దీన్ని పువ్వులు, పసుపు పొడి, గందం పేస్ట్ మరియు సింధూరాలతో అలంకరించారు. సాధారణంగా, వరలక్ష్మి దేవి ముఖం దుకాణాలలో లభిస్తాయి, వీటిని ఈ పవిత్రమైన కలశంకు అమర్చుకోవాలి. మీరు కొన్ని ఆభరణాలు మరియు వస్త్రంతో అందంగా అలంకరించుకోవచ్చు..
కలశం
అరటి ఆకు మీద కొన్ని బియ్యం పోసి దాని మీద కలశం ఉంచండి. గణపతి పూజ మరియు వరలక్ష్మి పూజలతో ప్రారంభమయ్యే ఈ వ్రతానికి తాజా పువ్వులు మరియు ధాన్యాలతో పూజ జరుగుతుంది. పూజ సమయంలో, తొమ్మిది ముడులతో పసుపు దారాలను లక్ష్మీ పీఠం ముందు ఉంచి పూజలు చేస్తారు. సమర్పణలు చేయాలి మరియు ఆరతి చేయాలి. ఈ తోరణాలను పూజ ప్రారంభంలో లేదా పూజ ముగింపులో, పూజలో పాల్గొనే ప్రజల మణికట్టుకు పసుపు దారం కట్టుకుంటారు. ఇలా చేయడం వల్ల వరలక్ష్మి ఆశీర్వాదం ఇస్తుందని నమ్ముతారు.
పూజ సమయంలో సమర్పించడానికి
పూజ సమయంలో సమర్పించడానికి మీరు సిద్ధం చేసే వంటలలో ఉడికించిన శెనగలు, బెల్లం స్వీట్లు, బియ్యం పిండితో తయారుచేసిన చలిమిడి మరియు ఇతరులు ఉన్నాయి. నైవేద్యాలను అరటి ఆకులో పెటి పూజ సమయంలో దేవత ముందు ఉంచవచ్చు. తరువాత, ఈ ప్రసాదం ఆహ్వానితులు, పిల్లలు మరియు వివాహిత మహిళలకు లేదా ఇంట్లో వారు భుజింపవచ్చు.
వ్రతం పాటించే వారు
వ్రతం పాటించే వారు ప్రసాదం మాత్రమే తీసుకుని సాయంత్రం వరకు ఉపవాసం ఉండాలి. సాయంత్రం, హారతితో పూజను ముగిస్తారు, తరువాత భక్తులు ఆహారాన్ని తీసుకుని వ్రతాన్ని ముగిస్తారు. సాయంత్రం, వివాహిత మహిళలను ఇంటికి ఆహ్వానిస్తారు మరియు వారికి వాయనం ఇస్తారు.
శివుడు స్వయంగా వివరించినప్పటి నుండి
శివుడు స్వయంగా వివరించినప్పటి నుండి వరలక్ష్మి వ్రతం అత్యంత శక్తివంతమైన ఆచారాలలో ఒకటిగా జరుపుకుంటారు. ఈ వ్రతాన్ని ఆచరించిన వారు తమ బాధలు, కష్టాల నుండి విముక్తి పొందుతారు మరియు ఆర్థిక ఇబ్బందుల నుండి విముక్తి పొందుతారు. ఇంట్లో ప్రశాంతత మరియు సామరస్యం ప్రబలంగా ఉంటాయి.