Health

మీ లివర్ గురించిన ఈ వాస్తవాలు తెలుసుకోండి

మీ లివర్ గురించిన ఈ వాస్తవాలు తెలుసుకోండి

అపోహలు మరియు వాస్తవాలు

మీ లివర్ ఆరోగ్యం గురించి తప్పక తెలుసుకోవాల్సిన 8 అపోహలు మరియు వాస్తవాలు.

లివర్ మరియు దాని ప్రాముఖ్యత

ఇది చదువుతున్నప్పుడు మీరు ఫ్రెంచ్ ఫ్రైస్ మరియు బర్గర్‌లను తింటున్నారా? లేదా ఓ అదనపు కప్పు టీ లేదా ఈ నిమిషంలో ఒక గ్లాసు బీరును ఆస్వాదిస్తున్నరా? మీరు అలా చేస్తుంటే, దయచేసి ఆపండి! మీరు మీ లివర్ ను దెబ్బతీస్తున్నారు!

ఎటువంటి సందేహం లేకుండా, లివర్ మానవ శరీరంలో రెండవ అతిపెద్ద అవయవం, ఇది మీ దేహాన్ని ఆరోగ్యంగా మరియు ఫిట్‌గా ఉంచడానికి దాదాపు 500 విధులను నిర్వహిస్తుంది. ఆహారాన్ని జీర్ణం చేయడానికి, పీల్చుకోవడానికి మరియు ప్రాసెస్ చేయడానికి, మీ కొలెస్ట్రాల్ స్థాయిని నిర్వహించడానికి, ఇన్‌ఫెక్షన్‌తో పోరాడడానికి మరియు జీర్ణక్రియకు సహాయపడటానికి ఇంకా ఇతర ముఖ్యమైన కార్యకలాపాలో ఇది గడియారం వలె అనుక్షణం పనిచేస్తుంది. దురదృష్టవశాత్తు, లివర్ వ్యాధులు తీవ్ర స్థాయికి చేరుకునే వరకు మీ దేహంలో ఎటువంటి సంకేతాలు లేదా లక్షణాలు కనిపించవు.

మీరు గ్రహించిన దానికంటే కంటే లివర్ వ్యాధులు సర్వసాధారణం. ఫ్యాటీ లివర్ ఉన్న వ్యక్తుల సంఖ్య ఆందోళనకరంగా పెరుగుతుందని వైద్యులు నివేదిస్తున్నారు, ఇది ఫ్యాటీ లివర్ కాలేయం దెబ్బతినడం మరియు క్యాన్సర్‌కు కూడా కారణమవుతుంది ఇది రోజు రోజుకూ పెరుగుతుంది.

శుభవార్త ఏమిటంటే, ఇతర అవయవాలకు విరుద్ధంగా, మానవ శరీరంలో కొన్ని ముఖ్యమైన అవయవాలలో లివర్ ఒక్కటే తనకు తాను రక్షించుకుని రిపేర్ చేసుకోగలుగుతుంది.

ఈ వ్యాసంలో, మీరు నమ్మని ఫ్యాటీ లివర్ గురించి కొన్ని అపోహలను మేము హైలైట్ చేసాము.

అపోహ #1: ఆల్కహాలిక్‌లు మాత్రమే ఫ్యాటీ లివర్‌తో బాధపడుతున్నారు

వాస్తవం:

ఆల్కహాలిక్ పానీయాలలో తీవ్రంగా కాలేయ కణాలను చంపే మరియు వ్యాధి కలిగించే టాక్సిన్స్ ఉంటాయి. తీవ్రమైన మద్యపానం తర్వాత ఈ వ్యాధి సాధారణంగా వ్యక్తమవుతుంది, ఇది మద్యపానం లేని వ్యక్తులలో కూడా వ్యక్తమవుతుంది. ఆల్కహాల్ అనేక కారణాలలో ఒకటి మాత్రమే, మరియు ప్రమాదం మీరు ఎంత తాగుతారు మరియు ఎంత కాలం పాటు త్రాగారు అనే దానిపై ఆధారపడి ఉంటుంది

ఇతర సంభావ్య కారణాలు:

అధిక కొవ్వు, అధిక చక్కెర కలిగిన ఆహారం తీసుకోవడం

ఊబకాయం

ఇన్సులిన్ రెసిస్టాన్స్

రక్తంలో అధిక కొవ్వు స్థాయిలు

కుటుంబ చరిత్ర

అపోహ #2: మీకు ఫ్యాటీ లివర్ ఉన్నప్పటికీ అప్పుడప్పుడు ఆల్కహాల్ త్రాగవచ్చు

వాస్తవం: దీర్ఘకాలిక మద్యం దుర్వినియోగం. మీ శరీరాన్ని ఫ్యాటీ లివర్ ప్రమాదానికి గురిచేయకుండా ఉండటానికి, ఆల్కహాల్ వాడకాన్ని నివారించాలని సిఫార్సు చేయబడింది, ఎందుకంటే కొద్ది మొత్తం కూడా నష్టాన్ని వేగవంతం చేస్తుంది.

అపోహ #3: ఊబకాయం ఉన్న వ్యక్తుల్లో మాత్రమే ఫ్యాటీ లివర్ సమస్యకు లోనవుతారు.

వాస్తవం: ఊబకాయం ఉన్న వ్యక్తులలో ఫ్యాటీ లివర్ వ్యాధి ఎక్కువగా ఉన్నప్పటికీ, సన్నని వ్యక్తులలో కూడా ఇది సంభవించవచ్చు. ప్రస్తుత అధ్యయనాలు ఊబకాయం మరియు సన్నని వ్యక్తులకు సమాన ప్రమాదాన్ని సూచిస్తున్నాయి. ఔషధాలు, ఆల్కహాల్ వినియోగం, ఇన్ఫెక్షన్ మరియు జన్యుపరమైన మరియు జీవక్రియ సమస్యలతో సహా వివిధ కారణాల వల్ల ఫ్యాటీ లివర్ ఏర్పడుతుంది.

అపోహ #4: ఫ్యాటీ లివర్ అనేది విదేశీయులకు మాత్రమే ఉండే వ్యాధి, ఇది భారతదేశ వాసులకు సాధారణంగా రాదు.

వాస్తవం: దురదృష్టవశాత్తు, నాన్ ఆల్కహాలిక్ ఫ్యాటీ లివర్ డిసీజ్ (NAFLD) అభివృద్ధి చెందిన మరియు అభివృద్ధి చెందుతున్న దేశాలను ఒకే విధంగా ప్రభావితం చేసే ప్రపంచవ్యాప్తంగా ఒక ప్రధాన సమస్యగా ఎదుగుతోంది. భారతదేశంలో, లివర్ సిర్రోసిస్ యొక్క డైనమిక్స్‌లో ఒక నమూనా మార్పు ఉంది, ప్రతి సంవత్సరం 10 లక్షల కొత్త కేసులు గుర్తించబడుతున్నాయి!

అపోహ #5: ఫ్యాటీ లివర్ వృద్ధులను మాత్రమే ప్రభావితం చేస్తుంది

వాస్తవం: లేదు! వాస్తవానికి, ఇది యువతలో ఎన్నడూ లేనంతగా విస్తృతంగా మారుతోంది. కాలేయ వ్యాధి బాల్యంలోనే ప్రారంభమవుతుంది మరియు జన్యుపరంగా తరతరాలుగా వ్యాపిస్తుంది. అయితే, చాలా మంది రోగులు వారి 40 మరియు 60 లలో ఉన్నారు.

అపోహ #6: ఫ్యాటీ లివర్ పెద్ద ఆరోగ్య సమస్య కాదు

వాస్తవం: ఫ్యాటీ లివర్ అనేది గుండె జబ్బులు, అధిక రక్తపోటు, మధుమేహం, మూత్రపిండ వ్యాధి, స్లీప్ అప్నియా, క్యాన్సర్ మరియు మరెన్నో, అలాగే సిర్రోసిస్ మరియు కాలేయ క్యాన్సర్ వచ్చే అవకాశాలతో సహా అనేక రకాల జీవక్రియ సమస్యలను సూచించే ఒక క్లిష్టమైన సమస్య.

అపోహ #7: ఫ్యాటీ లివర్ కోలుకోలేనిది

వాస్తవం: వ్యక్తి తాగడం మానేస్తే ఆల్కహాల్ ప్రేరిత ఫ్యాటీ లివర్ రివర్స్ అవుతుంది. స్వీయ-స్వస్థత కోసం కాలేయానికి విశేషమైన సామర్థ్యం ఉంది. కాలేయం తిరిగి బౌన్స్ అవ్వడానికి మరియు సరైన ఆరోగ్య స్థితికి తిరిగి రావడానికి కొన్ని జీవనశైలి మార్పులు, బరువు తగ్గడం, రెగ్యులర్ వ్యాయామం, ఆరోగ్యకరమైన ఆహారం, రక్తంలో చక్కెర మరియు కొలెస్ట్రాల్ నియంత్రణ ఉంటుంది.