Devotional

వారణాసి అన్నపూర్ణ ఆలయం విశేషాలు

వారణాసి అన్నపూర్ణ ఆలయం విశేషాలు

ఉత్తరప్రదేశ్ అన్నపూర్ణ ఆలయం వారణాసి

ఆలయ సమయాలు: ఉదయం 4:00 నుండి 11:30 వరకు మరియు రాత్రి 7:00 నుండి 11:00 వరకు.

అన్నపూర్ణ దేవి మందిరాన్ని క్రీ.శ 1729 లో మరాఠా పేశ్వ బాజీ రావు నిర్మించారు

హిందూ పురాణాలు ప్రకారం , ఈ ఆలయ మూలం వెనుక రెండు ప్రముఖ నమ్మకాలు ఉన్నాయి.ఒక నమ్మకం ప్రకారం, ఒకసారి పార్వతి దేవత తన భర్త శివుని మూడు కళ్ళు మూసుకుంది . ఈ కారణంగా, ప్రపంచం మొత్తం చీకటితో నిండిపోయింది. పార్వతి తన సరసమైన రంగును ( గౌరీ రూపం) దొంగిలించింది . ఆమె తన గౌరీ రూపాన్ని తిరిగి పొందటానికి శివుని సహాయం కోరింది. శివ వారణాసిలో అన్నా (ఆహారం) దానం చేయమని కోరాడు . అందువల్ల, ఆమె బంగారు కుండ మరియు లాడిల్‌తో అన్నపూర్ణ (ఆహార దేవత) రూపాన్ని తీసుకుంది మరియు వారణాసిలో ఆహారాన్ని దానం చేసింది.

మరొక నమ్మకం ప్రకారం, ఒకసారి శివుడు ప్రపంచం మొత్తం (ఆహారంతో సహా) మాయ (భ్రమ) అని వ్యాఖ్యానించాడు. ఆహార దేవత అయిన పార్వతికి కోపం వచ్చి భూమిపై ఉన్న ఆహారం అంతా మాయమయ్యేలా చేయడం ద్వారా ఆహారం యొక్క ప్రాముఖ్యతను ప్రదర్శించాలని నిర్ణయించుకున్నారు. ప్రపంచం ఆకలి కారణంగా బాధపడటం ప్రారంభించింది. చివరకు శివ పార్వతి వద్దకు వచ్చి ఆహారం యొక్క ప్రాముఖ్యతను అంగీకరించి, తన తలుపు వద్ద ఆహారం కోసం వేడుకున్నాడు. పార్వతి సంతోషంగా ఉండి, తన చేతులతో శివుడికి ఆహారాన్ని అర్పించి, ఆపై తన భక్తుల కోసం వారణాసిలో వంటగది చేసింది.

స్కంద పురాణం ప్రకారం వారణశిలో వ్యాసభగవానునికి, ఆయన శిష్యులకు ఏడు రోజుల పాటు ఎవరూ భిక్షం వెయ్యలేదు. దానికి ఆయనకు విపరీతంగా కాశీపై కోపం వచ్చి, శపించాడు. అప్పుడు విశాలాక్షి దేవి ఒక బ్రాహ్మణ గృహిణిగా మారి తన ఇంటికి వ్యాసభగవానుడిని, అతని శిష్యులను ఆథిద్యానికి ఆహ్వానించింది. వారందరికీ విశాలాక్షీ విశ్వేశ్వర దంపతులు షడ్రసోపేత మ్రుస్తాన్న భోజనం పెడతారు. వ్యాసుడు కాశీ పట్టణాన్ని శపించడం మహా నేరంగా భావించిన శివుడు వ్యాసుడిని కాశీ క్షేత్రం నుండి బహిష్కరిస్తాడు.

దాంతో వ్యాసుడు శివుడి కాళ్ళమీద పడి తప్పు మన్నించమని కోరుతాడు.‘వ్యాస నిష్కాసనం ‘ చరిత్ర ససృష్టిస్తుందని ఊరడించి , మళ్ళీ తప్పక వ్యాసునికి కాశీలో ప్రవేశించే అనుమతినిస్తానని విశ్వేశ్వరుడు చెప్పాడు. అన్నపూర్ణమాత లాగే విశాలాక్షీ మాత కూడా శివుడికి భోజనం సమకూరుస్తుంది కాబట్టి, విశాలాక్షి పెట్టిన భోజనానికి సంతృప్తిచెందిన ఆ పరమేశ్వరుడు కాశీ క్షేత్రానికి ముఖ్య దేవతగా ఉండే యోగ్యతను కల్పిస్తాడు. చాలాకాలం అన్నపూర్ణామాత అంటే విశాలాక్షిదేవి అనే భావించారు కాలక్రమం లో రెండు వేరు వేరు ఆలయాలేర్పడ్డాయి. విశ్వనాధుని గుడికి దగ్గరలో అన్న పూర్ణ ఆలయం ఉంటె దీనికి కొద్ది దూరం లో విశాలాక్షి ఆలయం ఉంది.

అన్నపూర్ణ దేవి మందిరం వారణాసిలోని విశేశ్వర్గంజ్ లో ఉంది . ఇది ప్రసిద్ధ కాశీ విశ్వనాథ్ మందిరానికి 15 మీటర్ల దూరంలో , మణికర్నికా ఘాట్‌కు 350 మీటర్ల పశ్చిమాన , వారణాసి జంక్షన్ రైల్వే స్టేషన్‌కు 5 కిలోమీటర్ల ఆగ్నేయంలో మరియు బనారస్ హిందూ విశ్వవిద్యాలయానికి ఈశాన్యంగా 4.5 కిలోమీటర్ల దూరంలో ఉంది .