Business

టెలికాం సంస్థలకు ఝలక్‌.. – TNI వాణిజ్య వార్తలు

Auto Draft

*నెలవారీగా రీచార్జి చేసుకునే ప్లాన్‌ ఒక్కటైనా అందించాలంటూ టెల్కోలకు ఇచ్చిన ఆదేశాలపై టెలికం రంగ నియంత్రణ సంస్థ ట్రాయ్‌ తాజాగా స్పష్టతనిచ్చింది. ప్రతి నెలా అదే తేదీన రెన్యూ చేసుకునేలా ఈ ప్లాన్‌ ఉండాలని సూచించింది. ఒకవేళ తదుపరి నెలలో ఆ తేదీ లేకపోయిన పక్షంలో అదే నెల ఆఖరు రోజే రెన్యువల్‌ తేదీగా ఉంటుందని స్పష్టం చేసింది. ఉదాహరణకు రెన్యువల్‌ చేసుకోవాల్సిన తేదీ జనవరిలో 31గా ఉంటే, తదుపరి రీచార్జి ఫిబ్రవరి 28 లేదా 29గాను (లీప్‌ ఇయర్‌పై ఆధారపడి), ఆ తర్వాత రెన్యువల్‌ తేదీ మార్చి 31, తదుపరి ఏప్రిల్‌ 30.. ఇలా ఉంటాయి.ఇలా రీచార్జ్‌ చేసుకునేందుకు వీలుండేలా ప్రతీ టెలికం సంస్థ కనీసం ఒక్క ప్లాన్‌ వోచర్, ఒక స్పెషల్‌ టారిఫ్‌ వోచర్, ఒక కాంబో వోచర్‌ అయినా అందుబాటులో ఉంచాలని ట్రాయ్‌ సూచించింది. వివరణ నేపథ్యంలో ఆదేశాల అమలు కోసం టెల్కోలకు 60 రోజుల వ్యవధి ఇస్తున్నట్లు ట్రాయ్‌ అడ్వైజర్‌ కౌశల్‌ కిశోర్‌ తెలిపారు. ఒక్కో నెలలో ఒక్కో విధంగా రోజుల సంఖ్య ఉంటుంది కాబట్టి ప్రతి నెలా ఒకే తేదీన రీచార్జ్‌ చేసే విధంగా ప్లాన్‌ను ప్రవేశపెట్టడం సంక్లిష్టంగా కనుక దీనిపై స్పష్టతనివ్వాలంటూ టెల్కోలు కోరిన మీదట ట్రాయ్‌ ఈ వివరణ ఇచ్చింది. రిలయన్స్‌ జియో ఇప్పటికే ఈ తరహా ప్లాన్‌ను రూ. 259కి ప్రవేశపెట్టింది.
*కొత్త ఆర్థిక సంవత్సరంలో ప్రింట్‌ మీడియా ఆదాయాలు 20 శాతం మేరకు పెరిగి రూ.27,000 కోట్లకు చేరుకోవచ్చని రేటింగ్‌ ఏజెన్సీ క్రిసిల్‌ తన తాజా నివేదికలో వెల్లడించింది. బేస్‌ ఎఫెక్ట్‌తో పాటు ప్రకటనలు, చందాల ఆదాయాలు పెరగడంతో ఈ వృద్ధి ఏర్పడనున్నట్టు తెలిపింది. అయితే పెరుగుతున్న న్యూస్‌ ప్రింట్‌ ధరలు నిర్వహణాపరమైన లాభదాయకతను 3 నుంచి 3.5% మేరకు తగ్గించవచ్చుని పేర్కొంది.ఆర్థిక కార్యకలాపాల పునరుజ్జీవంతో ప్రింట్‌ మీడియా ఆదాయాల్లో కూడా వృద్ధి ఉండనుందని తెలిపింది. 2020-21లో ప్రింట్‌ మీడియా ఆదాయం రూ.18,600 కోట్లుండగా కరోనాకు ముందు ఆదాయాలు రూ. 32,000 కోట్లుగా ఉన్నాయి. ప్రింట్‌ మీడియా ఆదాయాల్లో 70% వాటా ప్రకటనలదే.

*విదేశీ మారకద్రవ్య నిర్వహణ చట్టం (ఫెమా) నిబంధలను ఉల్లంఘించిన వ్యవహారంలో చెన్నై కేంద్రంగా ఉన్న సదరన్‌ అగ్రిఫ్యూరేన్‌ ఇండస్ట్రీస్‌ ప్రైవేట్‌ లిమిటెడ్‌ (ఎస్‌ఏఐపీఎల్‌)కు చెందిన రూ.216.40 కోట్ల విలువైన ఆస్తులను ఎన్‌ఫోర్స్‌మెంట్‌ డైరెక్టరేట్‌ (ఈడీ) గురువారం జప్తు చేసింది. సదరన్‌ అగ్రిప్యూరేన్‌తో పాటు ఆ సంస్థ డైరెక్టర్లు ఎంజీఎం మారన్‌, ఆనంద్‌ పేరున తమిళనాడు, తెలంగాణలో ఉన్న స్థిరాస్తులను అటాచ్‌ చేసినట్లు తెలిపింది. ఈ కేసులో గత ఏడాది డిసెంబరులో 293 కోట్లను జప్తు చేసింది
*బెంగళూరుకు చెందిన జీఆర్‌పీఎల్‌ హౌసింగ్‌ ప్రైవేట్‌ లిమిటెడ్‌కు ఎన్‌సీసీ వైజాగ్‌ అర్బన్‌ ఇన్‌ఫ్రాస్ట్రక్చర్‌ లిమిటెడ్‌ (ఎన్‌సీసీవీయూఎల్‌)ను ఎన్‌సీసీ విక్రయించింది. కంపెనీ, ఇతర వాటాదారులు కలిసి మొత్తం వాటాను విక్రయించేందుకు వాటా విక్రయ ఒప్పందాన్ని కుదుర్చుకున్నట్లు ఎన్‌సీసీ వెల్లడించింది. ఈ కంపెనీలో ఎన్‌సీసీ ఈక్విటీ రూపంలో రూ50 కోట్లు పెట్టుబడి పెట్టింది. ఈ లావాదేవీతో ఎన్‌సీసీకి రూ.199.5 కోట్లు లభిస్తుంది.
*గ్రీన్‌కో ఎనర్జీ హోల్డింగ్స్‌ అనుబంధ కంపెనీ గ్రీన్‌కో విండ్‌ ప్రాజెక్ట్స్‌ గ్లోబల్‌ బాండ్‌ ఇష్యూ ద్వారా 75 కోట్ల డాలర్ల (దాదాపు 5,625 కోట్లు)ను సమీకరించింది. ఆంధ్రప్రదేశ్‌లో ఎనర్జీ స్టోరేజీ సదుపాయాన్ని ఏర్పాటు చేయడానికి ఈ నిధులను వినియోగిస్తారు. భారత్‌లో ఒక ఎనర్జీ స్టోరేజీ ప్రాజెక్టుకు బాండ్లను జారీ చేసి నిధులు సమీకరించడం ఇదే తొలిసారి.
*ప్రస్తుత ద్రవ్యోల్బణం రేట్లను దృష్టిలో ఉంచుకుని ఎన్‌ఎ్‌ససీ, పీపీఎఫ్‌ సహా చిన్న పొదుపు మొత్తాల వడ్డీరేట్ల ను 2022-23 ఆర్థిక సంవత్సరం తొలి త్రైమాసికానికి యథాతథంగా కొనసాగిస్తున్నట్టు ఆర్థిక మంత్రిత్వ శాఖ ప్రకటించింది. 2020-21 ఆర్థిక సంవత్సరం మొదటి త్రైమాసికం నుంచి ఈ రేట్లను సవరించలేదు. ఈ నిర్ణయం ప్రకారం ఎన్‌ఎ్‌ససీలపై వార్షిక వడ్డీరేటు 7.1ు, ఎన్‌ఎ్‌ససీలపై వడ్డీ రేటు 6.8 శాతం వద్ద యథాతథంగా ఉంటాయి. జూన్‌ 1వ తేదీ వరకు ఈ వడ్డీ రేట్లు అమలులో ఉంటాయి.
*హురున్ స్వీయ-నిర్మిత మహిళా బిలియనీర్ల జాబితాలో కిమ్ కర్దాషియాన్, రిహన్నలు చేరారు. అమెరికన్ సామాజికవేత్త కిమ్ కర్దాషియాన్, బార్బాడియన్ గాయని రిహన్న హురున్ రిచెస్ట్ సెల్ఫ్ మేడ్ ఉమెన్ ఇన్ ది వరల్డ్ 2022 జాబితాలో వరుసగా $ 2 బిలియన్, $ 1 బిలియన్ల నికర విలువతో అరంగేట్రం చేశారు. కర్దాషియాన్(41) కేకేడబ్ల్యూ బ్యూటీ, షేప్‌వేర్ బ్రాండ్ స్కిమ్స్ వ్యవస్థాపకుడు కాగా, 34 ఏళ్ల రిహన్నా సౌందర్య సాధనాల బ్రాండ్ ఫెంటీ బ్యూటీ వ్యవస్థాపకురాలు
*క్రెడిట్ సూయిస్‌తో $20 మిలియన్ల ఆర్థిక వివాదాన్ని స్పైస్‌జెట్ పరిష్కరించుకుంది. వివాదానికి సంబంధించి రెండు పార్టీలు సూత్రప్రాయంగా వాణిజ్య పరిష్కారానికి అంగీకరించాయని, డాక్యుమెంటేషన్ ప్రక్రియ కొనసాగుతోందని బడ్జెట్ క్యారియర్ ఒక ప్రకటనలో తెలిపింది. క్రెడిట్ సూయిస్ కేసులో మద్రాస్ హైకోర్టు ఆదేశాల మేరకు ఇప్పటికే 5 మిలియన్ డాలర్లను డిపాజిట్ చేశామని, కంపెనీపై ఎలాంటి ప్రతికూల ఆర్థిక బాధ్యత లేదని స్పైస్‌జెట్ తెలిపింది. క్రెడిట్ సూయిస్‌తో సుమారు $ 20 మిలియన్ల విలువైన చెల్లింపు వివాదాన్ని పరిష్కరించుకున్నట్లు స్పైస్‌జెట్ గురువారం తెలిపింది. వివాదానికి సంబంధించి రెండు పక్షాలూ సూత్రప్రాయంగా వాణిజ్య పరిష్కారానికి అంగీకరించాయని, డాక్యుమెంటేషన్ ప్రక్రియ కొనసాగుతోందని ఆ ప్రకటన పేర్కొంది. ‘క్రెడిట్ సూయిస్సేతో ఒప్పందం కెనడా లిమిటెడ్(డీహెచ్‌సీ), బోయింగ్, ఎయిర్‌క్రాఫ్ట్ లీజర్‌లు సీడీబీ ఏవియేషన్, అవోలోన్‌లతో స్పైస్‌జెట్ విజయవంతమైన సెటిల్‌మెంట్‌లను అనుసరిస్తుందని స్పైస్‌జెట్ తన ప్రకటనలో తెలిపింది
*సిటీ బ్యాంక్ భారత్ వ్యాపారం కొనుగోలుతో యాక్సిస్ బ్యాంక్ స్టాక్ 2 % పెరిగింది. యాక్సిస్ బ్యాంక్ స్టాక్ బీఎస్‌ఈలో 1.82 % లాభపడి, రూ. 763.90 వద్ద ఇంట్రాడే గరిష్టాన్ని తాకింది. బ్యాంక్ మార్కెట్ క్యాప్ రూ. 2.33 లక్షల కోట్లకు పెరిగింది. యాక్సిస్ బ్యాంక్ స్టాక్ 5 రోజులు, 20/50/100/200 రోజుల సగటు కంటే ఎక్కువగా ట్రేడవుతోంది. భారత్ లోని సిటీ గ్రూప్ రిటైల్ బ్యాంకింగ్ వ్యాపారాన్ని ప్రైవేటురంగ రుణదాత కొనుగోలు చేసిన నేపథ్యంలో… యాక్సిస్ బ్యాంక్ షేర్లు ఈరోజు(గురువారం) దాదాపు 2 శాతం పెరిగాయి. సంస్థకు సంబంధించిన మొత్తం 2.47 లక్షల షేర్లు బీఎస్‌ఈలో రూ. 18.68 కోట్ల టర్నోవర్‌గా మారాయి.
*కార్డియాలజీ, మధుమేహం తదితర విభాగాల్లో పేటెంట్‌ హక్కుల గడువు తీరిన ఔషధాలపై దృష్టి సారించాలని లారస్‌ లాబ్స్‌ భావిస్తోంది. లారస్‌ బయో ద్వారా బయోలాజిక్స్‌ విభాగంలో విస్తరించాలని యోచిస్తోంది. ఫినిష్డ్‌ డోసేజీస్‌ (ఎఫ్‌డీ), సింథసిస్‌ విభాగాల్లో తన స్థానాన్ని మరింత పటిష్ఠం చేసుకోవడానికి కంపెనీ కృషి చేస్తోందని సంబంధిత వర్గాలు వెల్లడించాయు
*అమెరికాలో… గ్లోబల్ ఈక్విటీ మార్కెట్‌లు దిగుబడి వక్రరేఖ విలోమానికి స్థితిస్థాపకతను చూపుతున్నాయి. ఈ దృగ్విషయం లాంగ్ టెన్యూర్ బాండ్లపై రాబడులు తక్కువ పదవీకాల బాండ్ల కంటే తక్కువగా ఉంటాయి. గత ఒక వారంలో, డౌ జోన్స్, ఎస్ అండ్ పీ 500 వరుసగా 2 శాతం, 3 శాతానికి పైగా ర్యాలీ చేశాయి. రెండేళ్ల ట్రెజరీ బాండ్‌పై దిగుబడి 10 సంవత్సరాల బాండ్ కంటే ఎక్కువగా ఉన్నప్పటికీ, బుధవారం క్లుప్తంగా స్ప్రెడ్‌ను ప్రతికూల స్థాయికి తీసుకురావడం గమనార్హం. అంతకుముందు…సోమవారం ఐదేళ్ల బాండ్ రాబడిని మించిపోయింది.