ScienceAndTech

చంద్రయాన్-3 యొక్క విస్తరణ కోసం ఇస్రో మరియు MVA సహకరిస్తాయి

చంద్రయాన్-3 యొక్క విస్తరణ కోసం ఇస్రో మరియు MVA సహకరిస్తాయి

మూన్ విలేజ్ అసోసియేషన్ మరియు ఇండియన్ స్పేస్ రీసెర్చ్ ఆర్గనైజేషన్ (ఇస్రో) ఇండియన్ స్పేస్ రీసెర్చ్ ఆర్గనైజేషన్ ప్రతిపాదిత చంద్రయాన్-3 ప్రయోగానికి సంబంధించి గ్లోబల్ ఔట్ రీచ్ కార్యకలాపాలను నిర్వహించబోతున్నట్లు ప్రకటించడం సంతోషంగా ఉంది.

ఈ కార్యకలాపాల ఉమ్మడి లక్ష్యం ప్రపంచ స్థాయిలో ఇస్రో చంద్ర కార్యక్రమ ప్రభావాన్ని పెంచడం మరియు మరింత అంతర్జాతీయ సహకారాన్ని పెంపొందించడం. చంద్రుని అన్వేషణ యొక్క ప్రపంచ అంశంపై దృష్టి సారించడానికి మరియు ప్రతి చంద్రుని మిషన్‌లో ప్రపంచం మొత్తం పొందే పరస్పర ప్రయోజనాలపై దృష్టి పెట్టడానికి యువతను గుర్తించడానికి, కమ్యూనికేట్ చేయడానికి మరియు ప్రోత్సహించడానికి రెండు సంస్థలు సహకరిస్తున్నాయి.

సాధ్యమైన సహకారం కోసం ప్రతిపాదించబడిన అంశాలు క్రిందివి:

1. గ్లోబల్ వీడియో కాంపిటీషన్: భారతదేశం కోసం చంద్రయాన్-3 మిషన్ మరియు గ్లోబల్ మూన్ ఎక్స్‌ప్లోరేషన్ మరియు సెటిల్‌మెంట్ యొక్క ప్రాముఖ్యతను చర్చించడం ద్వారా చంద్రయాన్-3 మిషన్ ఒక గొప్ప రైడ్ మరియు చంద్రునిపై విజయవంతంగా ల్యాండింగ్ కావాలని కోరుకునే గ్లోబల్ వీడియో పోటీ.

2. మిషన్ గురించి ప్రపంచ ప్రేక్షకులకు తెలియజేయడానికి వెబ్‌నార్లు; సవాళ్లు మరియు ప్రయోజనాలు.

ప్రకటనలు:

మూన్ విలేజ్ అసోసియేషన్ ప్రెసిడెంట్ గ్యుసెప్పీ రీబాల్డి మాట్లాడుతూ, “ఇస్రోతో ఈ ఉమ్మడి కార్యకలాపం ఒక ముఖ్యమైన సహకారం, ఇది జాతీయ చంద్ర కార్యక్రమాల ఔట్రీచ్ ప్రయత్నాలను గుణించే వేదికగా MVA యొక్క ఔచిత్యాన్ని ప్రదర్శిస్తుంది. అభివృద్ధి చెందుతున్న దేశాలు, స్థాపించబడిన మరియు అభివృద్ధి చెందుతున్న అంతరిక్ష దేశాలు మరియు మరెన్నో అభివృద్ధి చెందడానికి మరియు మద్దతు ఇవ్వాలని MVA ఆశతో, ఈ ఔట్రీచ్ ప్రయత్నంలో ISROతో కలిసి పనిచేయడానికి మేము ఎదురుచూస్తున్నాము.

ఇస్రో ప్రధాన కార్యాలయం కెపాసిటీ బిల్డింగ్ అండ్ పబ్లిక్ ఔట్‌రీచ్ డైరెక్టర్ సుధీర్ కుమార్ ఎన్ మాట్లాడుతూ, “భారత అంతరిక్ష కార్యక్రమంలో చంద్రయాన్-3 మిషన్ ఒక ముఖ్యమైన మైలురాయి కాబోతుంది, ఇది అంతరిక్ష నౌకను ల్యాండ్ చేయడానికి క్లిష్టమైన సాంకేతిక పరిజ్ఞానాన్ని ప్రదర్శించే లక్ష్యంతో ఉంది. చంద్రుని దక్షిణ ధ్రువం. చంద్రుని మిషన్లపై శాస్త్రీయ స్వభావాన్ని ప్రోత్సహించడానికి ప్రపంచ యువతకు చేరువయ్యే క్లిష్టమైన సాంకేతికతలను ఈ మిషన్ కలిగి ఉంది.

మూన్ విలేజ్ అసోసియేషన్ గురించి

మూన్ విలేజ్ అసోసియేషన్ (MVA) అనేది వియన్నాలో ఉన్న అంతర్జాతీయ ప్రభుత్వేతర సంస్థ (NGO), ఇది 2017లో స్థాపించబడింది. ప్రభుత్వాలు, పరిశ్రమలు, విద్యాసంస్థలు మరియు ఆసక్తి ఉన్న సాధారణ ప్రజల కోసం శాశ్వత ప్రపంచ అనధికారిక ఫోరమ్‌ను సృష్టించడం దీని లక్ష్యం. చంద్రుని గ్రామం అభివృద్ధి. MVA ప్రైవేట్ పరిశ్రమ, ప్రభుత్వాలు మరియు చంద్రుడిని స్థిరంగా అన్వేషించడానికి మరియు ఉపయోగించుకునే లక్ష్యంతో చేసే అన్ని ప్రయత్నాలను సమీకరించింది. MVA ఇప్పటికే ఉన్న లేదా ప్రణాళికాబద్ధమైన చంద్రుని అన్వేషణ కార్యక్రమాల కోసం సహకారాన్ని ప్రోత్సహిస్తుంది, పబ్లిక్ లేదా ప్రైవేట్ అయినా.

ఇది MVA కార్యకలాపాలలో 600 కంటే ఎక్కువ మంది పాల్గొనేవారు మరియు 60 కంటే ఎక్కువ దేశాల నుండి 27 మంది సంస్థాగత సభ్యులను కలిగి ఉంది, ఇది సాంకేతిక, శాస్త్రీయ, సాంస్కృతిక మరియు ఇంటర్ డిసిప్లినరీ రంగాల యొక్క విభిన్న శ్రేణిని సూచిస్తుంది. MVA అంతర్జాతీయ చర్చలను ప్రోత్సహించడానికి మరియు మూన్ విలేజ్ అభివృద్ధిని ప్రోత్సహించడానికి ప్రణాళికలను రూపొందించడానికి నాన్-స్పేస్ ఆర్గనైజేషన్‌లతో భాగస్వామ్యాన్ని కలిగి ఉంది మరియు ప్రపంచవ్యాప్తంగా పౌర సమాజాన్ని నిమగ్నం చేయడానికి అంతర్జాతీయ, జాతీయ మరియు ప్రాంతీయ నెట్‌వర్క్‌లను సృష్టిస్తోంది. మూన్ విలేజ్ అసోసియేషన్ యొక్క లక్ష్యం ప్రత్యేకమైనది, స్పేస్‌ఫేరింగ్ మరియు నాన్-స్పేస్‌ఫేరింగ్ దేశాలను ఒకదానితో ఒకటి కలుపుతూ దాని సాక్షాత్కారంలో పాత్ర పోషించే అవకాశాన్ని వారికి అందిస్తుంది. అంతర్జాతీయ వేదికపై ఇలాంటి మిషన్‌ను కలిగి ఉన్న సంస్థ మరొకటి లేదు.

భారత అంతరిక్ష పరిశోధనా సంస్థ (ఇస్రో) గురించి

ఇండియన్ స్పేస్ రీసెర్చ్ ఆర్గనైజేషన్ (ఇస్రో) అనేది డిపార్ట్‌మెంట్ ఆఫ్ స్పేస్ (DOS), భారత ప్రభుత్వ ఆధ్వర్యంలోని జాతీయ అంతరిక్ష సంస్థ. భారతీయ కమ్యూనిటీకి బాహ్య అంతరిక్ష ప్రయోజనాలను పొందేందుకు అంతరిక్ష శాస్త్రం, సాంకేతికత మరియు అప్లికేషన్ యొక్క R&D కార్యకలాపాలలో సంస్థ పాల్గొంటుంది. డిపార్ట్‌మెంట్ ఇండియన్ స్పేస్ ప్రోగ్రామ్‌ను ప్రధానంగా ఇస్రోలోని వివిధ కేంద్రాలు/యూనిట్‌ల ద్వారా అమలు చేస్తుంది. ISRO/DOS యొక్క ప్రధాన లక్ష్యం దేశం యొక్క వివిధ అవసరాల కోసం అంతరిక్ష సాంకేతికతను అభివృద్ధి చేయడం మరియు ఉపయోగించడం. ఈ లక్ష్యాన్ని నెరవేర్చడానికి ఉపగ్రహాలు మరియు ప్రయోగ వాహనాలను తయారు చేయడంలో ఇస్రో సామర్థ్యాలను అభివృద్ధి చేసింది. ISRO యొక్క లూనార్ మరియు ఇంటర్‌ప్లానెటరీ మిషన్‌లు ప్రపంచవ్యాప్తంగా ఉన్న శాస్త్రీయ సమాజంతో విలువైన డేటాను పంచుకోవడం ద్వారా అంతరిక్ష శాస్త్ర పరిశోధనలను ప్రోత్సహిస్తాయి మరియు ప్రోత్సహిస్తాయి.

ఈవెంట్‌కు సంబంధించి ఏవైనా ఇతర వివరాల కోసం, దయచేసి సంప్రదించండి:

సతీష్ చంద్ర మిశ్రా   డిప్యూటీ డైరెక్టర్, ఔట్రీచ్ & విద్యార్థి కార్యకలాపాలు
కెపాసిటీ బిల్డింగ్ & పబ్లిక్ ఔట్రీచ్, ISRO HQ

ఇమెయిల్: isropr@isro.gov.in