ScienceAndTech

NASA ఇన్‌సైట్ అధ్యయనం మార్టిన్ కోర్ వద్ద ఎప్పుడూ స్పష్టమైన రూపాన్ని అందిస్తుంది

NASA ఇన్‌సైట్ అధ్యయనం మార్టిన్ కోర్ వద్ద ఎప్పుడూ స్పష్టమైన రూపాన్ని అందిస్తుంది

నాసా యొక్క ఇన్‌సైట్ మార్స్ ల్యాండర్ తీసిన చివరి చిత్రాలలో ఇది ఒకటి. డిసెంబర్ 11, 2022, మిషన్ యొక్క 1,436వ అంగారకుడి రోజు లేదా సోల్‌లో క్యాప్చర్ చేయబడింది, ఇది రెడ్ ప్లానెట్ ఉపరితలంపై ఇన్‌సైట్ సీస్మోమీటర్‌ను చూపుతుంది.
డిసెంబరులో నాసా తన ఇన్‌సైట్ మార్స్ ల్యాండర్‌ను విరమించుకున్నప్పటికీ, దాని సీస్మోమీటర్ నుండి డేటా యొక్క ట్రోవ్ రాబోయే దశాబ్దాలుగా ఉంటుంది. 2021లో ఒక జత టెంబ్లర్‌ల నుండి కనుగొనబడిన పరికరం భూకంప తరంగాలను చూడటం ద్వారా, మార్స్ ద్రవ ఐరన్ కోర్ గతంలో అనుకున్నదానికంటే చిన్నదిగా మరియు దట్టంగా ఉందని శాస్త్రవేత్తలు నిర్ధారించగలిగారు.

మరొక గ్రహం యొక్క కోర్ గురించి చేసిన మొట్టమొదటి ప్రత్యక్ష పరిశీలనలను గుర్తించే పరిశోధనలు ఏప్రిల్ 24 న నేషనల్ అకాడమీ ఆఫ్ సైన్సెస్ యొక్క ప్రొసీడింగ్స్‌లో ప్రచురించబడిన ఒక పేపర్‌లో వివరించబడ్డాయి. ఆగస్ట్ 25 మరియు సెప్టెంబరు 18, 2021లో సంభవించిన, రెండు ప్రకంపనలు ల్యాండర్ నుండి గ్రహం యొక్క ఎదురుగా ఉద్భవించాయని ఇన్‌సైట్ బృందం మొదట గుర్తించింది – ఫార్‌సైడ్ భూకంపాలు అని పిలవబడేవి. దూరం కీలకమని నిరూపించబడింది: ఇన్‌సైట్ నుండి భూకంపం ఎంత దూరం జరిగితే, గ్రహం లోతుగా దాని భూకంప తరంగాలు గుర్తించబడటానికి ముందు ప్రయాణించగలవు.

యునైటెడ్ కింగ్‌డమ్‌లోని బ్రిస్టల్ విశ్వవిద్యాలయంలో ఎర్త్ సైంటిస్ట్, ప్రధాన రచయిత జెస్సికా ఇర్వింగ్ మాట్లాడుతూ, “ఈ భూకంపాలను కనుగొని, ఆపై ఉపయోగించుకోవడానికి మాకు అదృష్టం మరియు నైపుణ్యం రెండూ అవసరం. “భూకంప తరంగాలు గ్రహం గుండా ప్రయాణిస్తున్నందున చాలా ఎక్కువ శక్తి పోతుంది లేదా మళ్లించబడుతుంది కాబట్టి ఫార్‌సైడ్ భూకంపాలను గుర్తించడం చాలా కష్టం.”

రెడ్ ప్లానెట్‌లో మిషన్ పూర్తి మార్టిన్ సంవత్సరానికి (సుమారు రెండు భూమి సంవత్సరాలు) పనిచేసిన తర్వాత రెండు భూకంపాలు సంభవించాయని ఇర్వింగ్ పేర్కొన్నాడు, అంటే మార్స్క్‌వేక్ సర్వీస్ – ప్రారంభంలో సీస్మోగ్రాఫ్‌లను పరిశీలించిన శాస్త్రవేత్తలు – ఇప్పటికే తమ నైపుణ్యాలను మెరుగుపరిచారు. ఉల్క ప్రభావం రెండు భూకంపాలలో ఒకదానికి కారణమైందని కూడా ఇది సహాయపడింది; ప్రభావాలు భూకంప శాస్త్రవేత్త పని చేయడానికి ఖచ్చితమైన స్థానాన్ని మరియు మరింత ఖచ్చితమైన డేటాను అందిస్తాయి. (మార్స్‌కు టెక్టోనిక్ ప్లేట్లు లేనందున, చాలా మార్స్‌క్వేక్‌లు లోపాలు లేదా రాక్ ఫ్రాక్చర్‌ల వల్ల సంభవిస్తాయి, ఇవి వేడి మరియు ఒత్తిడి కారణంగా గ్రహం యొక్క క్రస్ట్‌లో ఏర్పడతాయి.) భూకంపాల పరిమాణం కూడా గుర్తించడంలో ఒక అంశం.

ఈ కళాకారుడి భావన 2021లో రెండు వేర్వేరు భూకంపాల నుండి భూకంప తరంగాల మార్గాలతో పాటు అంగారక గ్రహం యొక్క కట్‌అవేని చూపుతుంది. NASA యొక్క ఇన్‌సైట్ మిషన్ ద్వారా గుర్తించబడిన ఈ భూకంప తరంగాలు మరొక గ్రహం యొక్క కోర్‌లోకి ప్రవేశించడానికి మొట్టమొదటిసారిగా గుర్తించబడ్డాయి.
క్రెడిట్స్: NASA/JPL-కాల్టెక్/మేరీల్యాండ్ విశ్వవిద్యాలయం

దక్షిణ కాలిఫోర్నియాలోని NASA యొక్క జెట్ ప్రొపల్షన్ లాబొరేటరీలో ఇన్‌సైట్ యొక్క ప్రధాన పరిశోధకుడైన బ్రూస్ బానెర్డ్ట్ మాట్లాడుతూ, “ఈ రెండు దూర భూకంపాలు ఇన్‌సైట్ ద్వారా విన్న పెద్ద వాటిలో ఒకటి. “అవి అంత పెద్దవి కాకపోతే, మేము వాటిని గుర్తించలేము.”

ఈ నిర్దిష్ట భూకంపాలను గుర్తించడంలో సవాళ్లలో ఒకటి ఏమిటంటే అవి “షాడో జోన్”లో ఉన్నాయి – భూకంప తరంగాలు ఇన్‌సైట్ నుండి దూరంగా వక్రీభవనం చెందుతాయి, భూకంపం యొక్క ప్రతిధ్వని ల్యాండర్‌ను చేరుకోవడం కష్టతరం చేస్తుంది. అది చాలా పెద్దది. షాడో జోన్ గుండా వచ్చే భూకంప తరంగాలను గుర్తించడం చాలా కష్టం; ఇన్‌సైట్ బృందం అంగారక గ్రహంపై తమ వద్ద ఉన్న ఒక సీస్మోమీటర్‌ను ఉపయోగించి అలా చేయడం మరింత ఆకట్టుకుంటుంది. (దీనికి విరుద్ధంగా, భూమిపై అనేక సీస్మోమీటర్లు పంపిణీ చేయబడ్డాయి.)

“ల్యాండర్ రికార్డ్ చేసిన కాంప్లెక్స్ సీస్మోగ్రామ్‌ల నుండి సంకేతాలను టీజ్ చేయడానికి ఇన్‌సైట్ బృందం నుండి చాలా భూకంప నైపుణ్యం అవసరం” అని ఇర్వింగ్ చెప్పారు.

గ్రహం యొక్క ప్రధాన భాగం యొక్క మొదటి సంగ్రహావలోకనం అందించిన మునుపటి పేపర్ దాని బయటి సరిహద్దులో ప్రతిబింబించే భూకంప తరంగాలపై ఆధారపడింది, తక్కువ ఖచ్చితమైన డేటాను అందిస్తుంది. వాస్తవానికి కోర్ గుండా ప్రయాణించిన భూకంప తరంగాలను గుర్తించడం వలన శాస్త్రవేత్తలు కోర్ ఎలా ఉంటుందో వారి నమూనాలను మెరుగుపరచడానికి అనుమతిస్తుంది. కొత్త పేపర్‌లో డాక్యుమెంట్ చేయబడిన ఫలితాల ఆధారంగా, కోర్‌లో ఐదవ వంతు సల్ఫర్, ఆక్సిజన్, కార్బన్ మరియు హైడ్రోజన్ వంటి మూలకాలతో కూడి ఉంటుంది.

“గ్రహాలు ఏర్పడినప్పుడు మన సౌర వ్యవస్థలోని పరిస్థితులను అర్థం చేసుకోవడానికి మరియు ఈ పరిస్థితులు ఏర్పడిన గ్రహాలను ఎలా ప్రభావితం చేశాయో అర్థం చేసుకోవడానికి గ్రహాల కోర్లో ఈ మూలకాల మొత్తాన్ని నిర్ణయించడం చాలా ముఖ్యం” అని పేపర్ యొక్క సహ రచయితలలో ఒకరైన ETH జ్యూరిచ్‌కు చెందిన డోయెన్ కిమ్ చెప్పారు. .

ఇది ఎల్లప్పుడూ ఇన్‌సైట్ మిషన్ యొక్క ప్రధాన లక్ష్యం: మార్స్ యొక్క లోతైన అంతర్భాగాన్ని అధ్యయనం చేయడం మరియు భూమి మరియు దాని చంద్రునితో సహా అన్ని రాతి ప్రపంచాలు ఎలా ఏర్పడతాయో అర్థం చేసుకోవడానికి శాస్త్రవేత్తలకు సహాయపడటం.

మిషన్ గురించి మరింత

JPL NASA యొక్క సైన్స్ మిషన్ డైరెక్టరేట్ కోసం ఇన్‌సైట్‌ను నిర్వహిస్తుంది. ఇన్‌సైట్ అనేది NASA యొక్క డిస్కవరీ ప్రోగ్రామ్‌లో భాగం, అలబామాలోని హంట్స్‌విల్లేలోని ఏజెన్సీ మార్షల్ స్పేస్ ఫ్లైట్ సెంటర్ ద్వారా నిర్వహించబడుతుంది. డెన్వర్‌లోని లాక్‌హీడ్ మార్టిన్ స్పేస్ దాని క్రూయిజ్ స్టేజ్ మరియు ల్యాండర్‌తో సహా ఇన్‌సైట్ అంతరిక్ష నౌకను నిర్మించింది మరియు మిషన్ కోసం అంతరిక్ష నౌక కార్యకలాపాలకు మద్దతు ఇచ్చింది.

ఫ్రాన్స్‌కు చెందిన సెంటర్ నేషనల్ డి’ఇటుడ్స్ స్పేషియల్స్ (CNES) మరియు జర్మన్ ఏరోస్పేస్ సెంటర్ (DLR)తో సహా అనేక యూరోపియన్ భాగస్వాములు ఇన్‌సైట్ మిషన్‌కు మద్దతు ఇస్తున్నారు. IPGP (ఇన్‌స్టిట్యుట్ డి ఫిజిక్ డు గ్లోబ్ డి పారిస్)లో ప్రధాన పరిశోధకుడితో CNES సీస్మిక్ ఎక్స్‌పెరిమెంట్ ఫర్ ఇంటీరియర్ స్ట్రక్చర్ (SEIS) పరికరాన్ని NASAకి అందించింది. SEIS కోసం ముఖ్యమైన సహకారాలు IPGP నుండి వచ్చాయి; జర్మనీలోని మాక్స్ ప్లాంక్ ఇన్స్టిట్యూట్ ఫర్ సోలార్ సిస్టమ్ రీసెర్చ్ (MPS); స్విట్జర్లాండ్‌లోని స్విస్ ఫెడరల్ ఇన్‌స్టిట్యూట్ ఆఫ్ టెక్నాలజీ (ETH జ్యూరిచ్); ఇంపీరియల్ కాలేజ్ లండన్ మరియు యునైటెడ్ కింగ్‌డమ్‌లోని ఆక్స్‌ఫర్డ్ విశ్వవిద్యాలయం; మరియు JPL. IPGP నుండి గణనీయమైన సహకారంతో మార్స్క్వేక్ సర్వీస్ ETH జ్యూరిచ్ నేతృత్వంలో ఉంది; బ్రిస్టల్ విశ్వవిద్యాలయం; ఇంపీరియల్ కళాశాల; ISAE (Institut Supérieur de l’Aéronautique et de l’Space); MPS; మరియు JPL. DLR హీట్ ఫ్లో మరియు ఫిజికల్ ప్రాపర్టీస్ ప్యాకేజీ (HP3) పరికరాన్ని అందించింది, పోలిష్ అకాడమీ ఆఫ్ సైన్సెస్ యొక్క స్పేస్ రీసెర్చ్ సెంటర్ (CBK) మరియు పోలాండ్‌లోని ఆస్ట్రోనికా నుండి గణనీయమైన సహకారం అందించబడింది. స్పెయిన్ యొక్క Centro de Astrobiología (CAB) ఉష్ణోగ్రత మరియు గాలి సెన్సార్లను సరఫరా చేసింది.