Politics

40 రోజుల్లో ఏపీ ప్రభుత్వం రూ.9500 కోట్ల అప్పులు !

40 రోజుల్లో ఏపీ ప్రభుత్వం రూ.9500 కోట్ల అప్పులు !

ఆంధ్రప్రదేశ్ ప్రభుత్వం మరిన్ని అప్పులు చేస్తూనే ఉంది. తాజాగా భారతీయ రిజర్వ్ బ్యాంక్ (RBI) నుండి రూ. 3500 కోట్ల అప్పులు పొందింది.. సెక్యూరిటీ బాండ్ల వేలం ద్వారా ఏపీ ప్రభుత్వం ఈ రుణ సదుపాయాన్ని పొందుతుంది.మంగళవారం జరిగిన సెక్యూరిటీ బాండ్ల వేలంలో రాష్ట్ర ప్రభుత్వం పాల్గొనేందుకు ఆర్‌బీఐ అనుమతించగా మొత్తం ఐదు వడ్డీ శ్లాబ్‌లలో ఏపీ ప్రభుత్వం రూ.3500 కోట్లు అందుకోనుంది.
అయితే, ఓవర్-డ్రాఫ్ట్ (OD) పరిమితి కింద,RBI రూ. 3500 కోట్లలో రూ.1500 కోట్లను తీసివేస్తుంది.అంటే 2000 కోట్ల రూపాయలు ఏపీ ప్రభుత్వ ఖజానాలో జమ అవుతాయి.ఈ సొమ్మును ఉద్యోగుల జీతాలు,పింఛన్ల చెల్లింపులకు వినియోగించాలని రాష్ట్ర ప్రభుత్వం భావిస్తోంది.వాస్తవానికి ప్రతి నెలా ఇదే కథనం,అప్పులు లేకుండా రాష్ట్ర ప్రభుత్వం లబ్ధిదారులకు జీతాలు,పింఛన్లు చెల్లించలేకపోతోంది.
గత 12 నుంచి 18 నెలల్లో ఏపీ అప్పులు విపరీతంగా పెరుగుతున్నాయి. ఏపీ ప్రభుత్వ డ్రాయింగ్ రుణాల ప్రకారం రూ.10 లక్షల కోట్ల కొత్త అప్పులు ఇప్పటికే వచ్చాయి. గత 40 రోజుల్లో రూ.9,500 కోట్లు రాష్ట్ర ప్రభుత్వం అప్పుగా తీసుకుంది.ఆర్థిక శాఖ ప్రకారం,ఆదాయంలో 30 శాతం (రాష్ట్ర ఆదాయాలు) ఈ అప్పులపై వడ్డీకే చెల్లిస్తున్నట్లు అంచనా.