Kids

మీ పిల్లలు మొండితనం, కోపంతో ఉంటారా…

మీ పిల్లలు మొండితనం, కోపంతో ఉంటారా…

చిన్నప్పుడు ఏదైనా విషయంలో మనము మంకు పట్టు పడితే తల్లిదండ్రులు మందలించే ఉంటారు. ఇప్పుడు మనం తల్లితండ్రుల స్థానంలో ఉండి మన పిల్లల్లోనూ అటువంటి ప్రవర్తన శైలిని తరుచూ గమనిస్తూ ఉంటాం.   కొన్నిసార్లు పిల్లలు బొమ్మ లేదా గాడ్జెట్‌ని కొనివ్వాలని డిమాండ్ చేస్తారు.. పిచ్చిగా మరియు దూకుడుగా ప్రవర్తిస్తారు. కానీ తల్లిదండ్రులుగా మీరు పసిపిల్లలలో కోపాన్ని ఎలా నిర్వహించాలో.. వారికి సర్ది చెప్పాలో తెలుసుకోవాలి ఉంటాం.

పిల్లలు  విపరీతమైన కోపం, చిరాకుతో ఉంటారు . పిల్లవాడు అరుస్తూ, తమ శరీరాన్ని మెలికలు తిప్పుతూ, విపరీతంగా ఏడుస్తూ తమ చిరాకును వ్యక్తం చేయవచ్చు. ఈక్రమంలో వారు వస్తువులను విసిరివేయవచ్చు. నేలపై పడవచ్చు, చేతులు లేదా తలపై కొట్టుకోవచ్చు. ఈక్రమంలో పిల్లలను కంట్రోల్ చేయడానికి తల్లిదండ్రులు కోపాన్ని చూపిస్తారు. దీంతో పిల్లలు నిరాశకు గురి అవుతారు.

పిల్లలను ఎలా శాంతింప చేయాలి ?

1. తల్లిదండ్రులు ప్రశాంతంగా మరియు సంయమనంతో ఉండటం ముఖ్యం

కోపానికి గురైనప్పుడు మీ బిడ్డను కొట్టకండి, కేకలు వేయకండి లేదా పిల్లలపై అరవకండి. పిల్లవాడు తల్లిదండ్రులను స్పష్టంగా గమనిస్తాడు. తల్లిదండ్రులు చేసే విధంగా కోపాన్ని వ్యక్తం చేయడం నేర్చుకుంటాడు.

అందువల్ల, తల్లిదండ్రులు పిల్లవాడిని అరిచినా, అరిచినా లేదా కొట్టినా, పిల్లవాడు భవిష్యత్తులో దానిని కాపీ చేయవచ్చు. “వారు కోపం వచ్చినప్పుడు లేదా నిరాశకు గురైనప్పుడు ఇలా చేస్తారు. వారు తమ స్వంత కోపాన్ని వ్యక్తం చేయడానికి దీనిని ఒక పద్ధతిగా నేర్చుకుంటారు” అని డాక్టర్ నరులా చెప్పారు . ప్రశాంతంగా ఉండడం చాలా ముఖ్యం. అద్భుతమైన కమ్యూనికేషన్ నైపుణ్యాలను మోడలింగ్ చేయడం ద్వారా తల్లిదండ్రులు పిల్లల కోసం ఒక ఉదాహరణను సెట్ చేయడం ముఖ్యం.

2. పిల్లల ముందు గొంతు ఎత్తకండి.
పసిపిల్లలు మన ముఖ కవళికలను కూడా చదవగలరు. వారి భావోద్వేగాలను వ్యక్తీకరించడానికి సరైన మార్గాన్ని ఉపయోగించమని పిల్లలకు నేర్పించడం చాలా ముఖ్యం. కాబట్టి, చక్కగా కమ్యూనికేట్ చేయడం నేర్పించడం వారి కోపాన్ని తగ్గించడంలో సహాయపడుతుంది.

3.పిల్లలు ఫోన్ కు అడిక్ట్ కాకుండా చూడండి.

ఎక్కువ సేపు ఫోన్ చూడటం అనేది చిరాకు, అజాగ్రత్త మరియు వ్యసనానికి దారి తీస్తుంది. ఇది పిల్లలలో చికాకు మరియు హింసాత్మక ప్రవర్తనకు దారితీయవచ్చు.

4. నిర్ణీత భోజన సమయాలు, నిద్ర సమయాలను ప్లాన్ చేయండి.

ఆరోగ్యకరమైన ఆహారం మరియు స్నాక్స్ తినడం వల్ల పిల్లవాడు ఆరోగ్యంగా, శక్తివంతంగా మరియు ఉల్లాసభరితంగా ఉంటాడు. నిర్ణీత సమయానికి బోజనం మరియు నిద్ర ఉండేలా ప్లాన్ చేయండి.

5. మీ పిల్లలకి చేరువగా ఉండండి

పిల్లలకు తమను తాము మాటల్లో వ్యక్తీకరించడం నేర్పండి. వారి భావాలను పంచుకోవడానికి తల్లిదండ్రులు పిల్లలకు అవకాశమివ్వాలి. మీ పిల్లల అవసరాలకు సానుకూల దృష్టిని అందించడం ద్వారా, వారితో కలిసి చదవడం ద్వారా, వారితో ఆడుకోవడం ద్వారా చేరువకండి.

6. మీ పిల్లవాడు బహిరంగంగా కోపతాపాలు చూపుతుంటే ఏమి చేయాలి?

కొన్నిసార్లు తల్లిదండ్రులు మాల్స్, వివాహాలు, పుట్టినరోజు పార్టీలు మరియు కుటుంబ సభ్యుల కలయిక వంటి బహిరంగ ప్రదేశాలకు వెళ్ళినప్పుడు అందరి మధ్య పిల్లవాడు కోపాన్ని చూపడం గమనించవచ్చు. “పిల్లలు ఎక్కువగా ప్రేరేపించబడటం.. చాలా తేలికగా అలసిపోవడమే దీనికి కారణం” అని డాక్టర్ నరులా వివరించారు. అలాంటి పరిస్థితుల్లో తల్లిదండ్రుల దృష్టిని ఆకర్షించడానికి పిల్లలు కోపతాపాలను ఒక అస్త్రంగా వాడుతారు.

7. మీ పిల్లలు మారాం చేస్తున్నప్పుడు

పిల్లల కోపాన్ని పట్టించుకోవద్దు. దాన్ని సీరియస్ గా తీసుకోవద్దు.పిల్లల దృష్టిని మరో అంశంపైకి మరల్చండి.పిల్లలకు సంబంధించిన కొన్ని అవసరాలను తీర్చేటప్పుడు వారికి ‘అవును’ అని బదులు చెప్పండి.. అలా అని వారి అన్ని డిమాండ్లకు అంగీకరించవద్దు.