ScienceAndTech

2040 నాటికి మార్స్ గ్రహంపైకి వ్యోమగాములు….

2040 నాటికి మార్స్  గ్రహంపైకి వ్యోమగాములు….

2040 నాటికి అంగారక గ్రహంపైకి వ్యోమగాములను పంపడం ‘ధైర్యమైన లక్ష్యం’ అయితే NASA ఏమైనప్పటికీ ప్రయత్నిస్తోంది.రాబోయే 16 సంవత్సరాలలో వారి అంగారక దర్శనాన్ని నిజం చేయడం చాలా సవాలుగా ఉంది

వ్యోమగాములు 2033 నాటికి మార్స్ కక్ష్యలో ఉండవచ్చు, కానీ వచ్చే దశాబ్దం చివరి నాటికి రెడ్ ప్లానెట్‌పై అడుగు పెట్టడం అనేది “దూకుడు” మరియు “ధైర్యవంతమైన” లక్ష్యం అని NASA అధికారులు తెలిపారు.

2040 నాటికి అంగారక గ్రహానికి 6-నెలల విమానాన్ని తయారు చేయడానికి మరియు ల్యాండ్ చేయడానికి, మానవులు 2039లో భూమిని విడిచిపెట్టవలసి ఉంటుంది, దీనిని గతంలో NASA నిర్వాహకుడు బిల్ నెల్సన్ మరియు మాజీ చీఫ్ జిమ్ బ్రిడెన్‌స్టైన్ ప్రస్తావించారు. కానీ రాబోయే 16 ఏళ్లలో ఆ దృష్టిని సాకారం చేయడం చాలా సవాలుగా ఉందని ఏజెన్సీ కనుగొంటోంది.

“మరియు అది మనం కలుసుకోవడం ఒక సాహసోపేతమైన లక్ష్యం అని నేను చెప్తాను” అని ఏజెన్సీ యొక్క స్పేస్ టెక్నాలజీ మిషన్ డైరెక్టరేట్ (STMD) యొక్క అసోసియేట్ అడ్మినిస్ట్రేటర్ జిమ్ రాయిటర్ బుధవారం (మే 17) వాషింగ్టన్, D.C లో జరిగిన హ్యూమన్ టు మార్స్ సమ్మిట్‌లో అన్నారు. “ఇది చాలా ఎక్కువ అనిపించవచ్చు, కానీ మనం అభివృద్ధి చేయవలసిన సాంకేతికతలను అభివృద్ధి చేయడానికి ఇది చాలా తక్కువ సమయం.

ఒకటి, 2040 నాటికి అంగారక గ్రహంపై సిబ్బందితో కూడిన ల్యాండింగ్ మిషన్‌కు మానవులు చంద్రునిపై ఉనికిని నెలకొల్పవలసి ఉంటుంది – NASA యొక్క మొదటి ప్రాధాన్యత అంగారక గ్రహానికి సోపానంగా ఉపయోగపడుతుంది – 2030ల ప్రారంభంలో. ఏజెన్సీ తన భవిష్యత్ అంతరిక్ష కేంద్రమైన గేట్‌వేని విస్తృతంగా ఉపయోగించాలని యోచిస్తోంది, ఇది చంద్రుని చుట్టూ తిరుగుతుంది మరియు సామాగ్రిని మరియు అప్పుడప్పుడు వ్యోమగాములను కూడా మాక్ మార్స్ మిషన్‌లను అమలు చేస్తుంది.

అటువంటి అనలాగ్ మిషన్ ఇలా ఉంటుంది: వ్యోమగాములు ఆరు నెలల పాటు గేట్‌వేకి ఎగురుతారు మరియు నివసిస్తారు – అంగారక గ్రహానికి వన్-వే ట్రిప్ లాగా, రెడ్ ప్లానెట్‌లో పనిని అనుకరించడానికి చంద్రునిపై 30 రోజులు గడిపి, తిరిగి ఇంటికి తిరిగి వచ్చే ప్రయాణాన్ని అనుకరించడానికి మరో ఆరు నెలల పాటు గేట్‌వే.

మేము భూమిపై ఇటువంటి పరీక్షా మిషన్లకు దగ్గరగా ఉన్న హవాయిలోని HI-SEAS ఆవాసం, ఇక్కడ వ్యోమగాములు మార్స్‌పై ఉన్నట్లు నటిస్తారు, ఇందులో 20 నిమిషాల కమ్యూనికేషన్ ఆలస్యంతో వ్యవహరిస్తారు. అయినప్పటికీ, హవాయి నివాస స్థలం మార్టిన్ గురుత్వాకర్షణను ప్రతిబింబించదు, ఇది భూమి కంటే 38% తక్కువ. కాబట్టి తక్కువ గురుత్వాకర్షణ పరిస్థితులకు మానవులు ఎలా స్పందిస్తారో పరీక్షించడానికి చంద్రుని చుట్టూ తిరిగే గేట్‌వేని ఉపయోగించాలని NASA అధికారులు ప్లాన్ చేస్తున్నారు, ఇది తక్కువ భూమి కక్ష్య వెలుపల మొదటి అవుట్‌పోస్ట్ అవుతుంది.

అలాగే, స్పేస్ స్టేషన్ వాన్ అలెన్ రేడియేషన్ బెల్ట్ గుండా వెళుతుంది, కాబట్టి ప్రస్తుతం అభివృద్ధి చేస్తున్న “అధునాతన రేడియేషన్ ప్రొటెక్షన్ టెక్నాలజీ”ని పరీక్షించడానికి అనుకరణ అంతరిక్ష మిషన్లు కూడా ఉపయోగపడతాయని, అయితే ఆ పరీక్షలకు సమయం పడుతుందని రాయిటర్ తెలిపింది.

ప్రస్తుతం నాసా ఎదుర్కొంటున్న అవరోధాలు ఇవే కాదు. చంద్రుని మరియు మార్స్ మిషన్ల కోసం అంతరిక్ష సంస్థ యొక్క అనేక భాగస్వామ్యాల్లో ఒకటి SpaceXతో ఉంది, దీని పూర్తి పునర్వినియోగ అంతరిక్ష నౌక-రాకెట్ కాంబో స్టార్‌షిప్ అని పిలువబడే చంద్రునికి ఆర్టెమిస్ 3 మిషన్ కోసం ఎంపిక చేయబడింది. ఏది ఏమైనప్పటికీ, 2025లో చంద్రుని దక్షిణ ధ్రువం దగ్గర వ్యోమగాములను ల్యాండ్ చేయడానికి ఎంపిక చేసిన 100-ప్రయాణీకుల స్టార్‌షిప్ వాహనం, ఏప్రిల్ ప్రారంభంలో దాని తొలి అంతరిక్ష ప్రయోగంలో కక్ష్యను చేరుకోవడంలో విఫలమైంది మరియు లిఫ్ట్‌ఆఫ్ తర్వాత కేవలం నాలుగు నిమిషాలలోపే పేలిపోయేలా ఆదేశించబడింది.

NASA అధికారులు U.S. మరియు అంతర్జాతీయంగా కొనసాగుతున్న, “గట్టిగా కపుల్డ్” వాణిజ్య, విద్యా మరియు పరిశ్రమల భాగస్వామ్యాలపై తమ ఆధారపడటాన్ని కూడా నొక్కి చెప్పారు. ఉదాహరణకు, కెనడా ఒక రోబోటిక్ లూనార్ యుటిలిటీ వాహనాన్ని నిర్మిస్తోంది, ఇది “సిబ్బంది లేనప్పుడు స్వయంప్రతిపత్తితో పని చేయగలదు, కానీ సిబ్బందిని వెంట అనుసరించగలదు” అని ఫ్రీ చెప్పారు.

మేము రోబోలను స్కౌట్ చేయవచ్చు మరియు వ్యోమగాములు వాటిని నియంత్రించగలము, ఈ రోజు సైనికులు డ్రోన్‌లను నియంత్రిస్తున్నట్లు మీరు చూస్తున్నట్లుగా,” ఫ్రీ మాట్లాడుతూ, వ్యోమగాములు శాశ్వతంగా నీడ ఉన్న బిలంలోకి ప్రవేశించడం వంటి ప్రమాదాలు తీసుకోకుండా చంద్రుని ఉపరితలాన్ని అన్వేషించడానికి వాహనం సహాయపడుతుందని అన్నారు.

100కి పైగా కీలక మిషన్లు మరియు ప్రాజెక్టులను పర్యవేక్షిస్తున్న సైన్స్ మిషన్ డైరెక్టరేట్ అసోసియేట్ అడ్మినిస్ట్రేటర్ నికోలా ఫాక్స్ మాట్లాడుతూ, “మేము చేయాలనుకుంటున్న ఈ పెద్ద వెంట్రుకలతో కూడిన సాహసోపేతమైన లక్ష్యాలను సాధించడానికి ఇది అలాంటి భాగస్వామ్యాలు మరియు అలాంటి సంబంధాలను తీసుకుంటుంది. శిఖరాగ్ర సమావేశం.