Politics

హింసాత్మక మణిపూర్‌లో పర్యటించనున్న అమిత్ షా….

హింసాత్మక మణిపూర్‌లో పర్యటించనున్న అమిత్ షా….

ఈ నెలలో జరిగిన మతాంతర హింసాకాండలో డజన్ల కొద్దీ ప్రజలు మరణించారు మరియు వేలాది మంది నిరాశ్రయులయిన తర్వాత మణిపూర్ ఉడికిపోయింది.

మణిపూర్‌లో శాంతి నెలకొనాలని కేంద్ర హోంమంత్రి అమిత్ షా గురువారం విజ్ఞప్తి చేశారు మరియు త్వరలో ఈశాన్య రాష్ట్రాన్ని సందర్శించి హింసలో పాల్గొన్న రెండు వర్గాల ప్రజలతో మాట్లాడతానని చెప్పారు.
“కోర్టు తీర్పు తర్వాత మణిపూర్‌లో ఘర్షణలు జరిగాయి. నేను రెండు వర్గాలకు విజ్ఞప్తి చేస్తాను, వారు శాంతిని కాపాడాలి, అందరికీ న్యాయం జరుగుతుంది, కొన్ని రోజుల తర్వాత నేనే మణిపూర్‌కి వెళ్లి మూడు రోజులు అక్కడే ఉంటాను & శాంతి స్థాపన కోసం మణిపూర్ ప్రజలతో మాట్లాడతాను” అని గౌహతిలో జరిగిన ఒక కార్యక్రమంలో ఆయన అన్నారు.

మణిపూర్‌లో తాజా జాతి హింస చెలరేగడంతో ఒక వ్యక్తి కాల్చి చంపబడ్డాడు మరియు ఇళ్లకు నిప్పుపెట్టినట్లు అధికారులు గురువారం తెలిపారు.ఈ నెలలో జరిగిన మతాంతర హింసాకాండలో కనీసం 70 మంది మరణించగా, వేలాది మంది నిరాశ్రయులయిన తర్వాత మణిపూర్ ఉడికిపోయింది.

రాష్ట్రవ్యాప్తంగా దాదాపు 2,000 ఇళ్లు కాలిపోయాయి.మెజారిటీ మెయిటీ కమ్యూనిటీకి ప్రభుత్వ ఉద్యోగాల హామీ కోటాలు మరియు ఇతర పెర్క్‌లు నిశ్చయాత్మక చర్య రూపంలో ఇవ్వబడతాయని కుకీ గిరిజన సమూహంలో కోపంతో హింస చెలరేగింది.

ఇది ప్రస్తుతం తమకు మరియు ఇతర గిరిజన సమూహాలకు రిజర్వు చేయబడిన ప్రాంతాలలో భూమిని స్వాధీనం చేసుకోవడానికి కూడా మీటీని అనుమతించవచ్చనే భయం కుకీలలో చాలా కాలంగా ఉంది.సైన్యం రాష్ట్రానికి వేలాది మంది సైనికులను మోహరించింది, అక్కడ కర్ఫ్యూలు విధించబడ్డాయి మరియు అనేక వారాలపాటు ఇంటర్నెట్ కట్ చేయబడింది.

అనుమానిత మిలిటెంట్లు ఒక గుంపుపై కాల్పులు జరిపి ఒక వ్యక్తికి గాయాలు కావడంతో ఫ్లాష్‌పాయింట్ బిష్ణుపూర్ జిల్లాలో బుధవారం నిరవధిక కర్ఫ్యూ విధించబడింది.సహాయక శిబిరంలో నివసిస్తున్న ఇద్దరు వ్యక్తులు తీవ్రవాదులు జరిపిన కాల్పుల్లో గాయపడ్డారు మరియు వారిలో ఒకరు ఆసుపత్రిలో మరణించారు, ”అని గుర్తించడానికి ఇష్టపడని స్థానిక పోలీసు అధికారి వార్తా సంస్థ AFP కి చెప్పారు.

కాల్పులకు ముందు, అనుమానిత ఉగ్రవాదులు హింస సమయంలో నిరాశ్రయులైన వారి కోసం ఏర్పాటు చేసిన సహాయ శిబిరానికి సమీపంలోని కొన్ని పాడుబడిన ఇళ్లను తగులబెట్టారని అధికారి తెలిపారు.కుటుంబం లేని సమయంలో స్థానిక మంత్రి గోవిందాస్ కొంతౌజం ఇంటిపై కూడా దాడి చేసి దోచుకున్నారు.

భారతదేశం యొక్క ఈశాన్య ప్రాంతంలో 1950ల నుండి మణిపూర్‌లో కనీసం 50,000 మంది మరణించడంతో, భారతదేశం నుండి మరింత స్వయంప్రతిపత్తి లేదా వేర్పాటు కోసం జాతి మరియు వేర్పాటువాద సమూహాల మధ్య దశాబ్దాలుగా అశాంతి నెలకొంది.

ఇటువంటి సంఘర్షణలు సంవత్సరాలుగా క్షీణించాయి, అనేక సమూహాలు మరిన్ని అధికారాల కోసం న్యూఢిల్లీతో ఒప్పందాలు కుదుర్చుకున్నాయి.