NRI-NRT

కెనడా అడవి మంటలు U.S.లో గాలి-నాణ్యత హెచ్చరికలు….

కెనడా అడవి మంటలు U.S.లో గాలి-నాణ్యత హెచ్చరికలు….

వైల్డ్‌ఫైర్ స్మోక్ సన్‌ని బ్లాక్ చేస్తుంది మరియు U.S.లో చాలా వరకు ఆరోగ్య హెచ్చరికలను ప్రేరేపిస్తుంది

కెనడా నుండి సరిహద్దు వెంబడి పొగలు కురుస్తున్నాయి, ఇక్కడ వందలాది అడవి మంటలు అదుపులో లేవు మరియు ప్రమాదకరమైన పొగ పరిస్థితులు బుధవారం వరకు మరియు బహుశా వారం చివరి వరకు ఆలస్యమవుతాయని భావిస్తున్నారు.

కెనడియన్ అడవి మంటల నుండి కంటి-నీరు మరియు దగ్గు-ప్రేరేపించే పొగ పొగమంచు మంగళవారం తూర్పు మరియు ఉత్తర యునైటెడ్ స్టేట్స్‌ను అణిచివేసింది, ఆరోగ్య ప్రమాదాలు ఉన్న నివాసితులు ఇంట్లోనే ఉండి కిటికీలు మూసి ఉంచుకోవాలని అధికారులు హెచ్చరిస్తున్నారు.

న్యూయార్క్ నుండి కరోలినాస్ వరకు మరియు మిన్నెసోటా వరకు పశ్చిమాన ఆరోగ్య హెచ్చరికలు జారీ చేయబడ్డాయి. న్యూయార్క్ నగరంలో, పొగను రుచితో పాటు వాసన కూడా చూడవచ్చు మరియు అది స్టాట్యూ ఆఫ్ లిబర్టీ, ఎంపైర్ స్టేట్ బిల్డింగ్ మరియు మాన్‌హట్టన్‌లోని ఇతర మైలురాళ్లను నారింజ-బూడిద పొగమంచుతో కప్పివేసింది.

IQAir, గాలి నాణ్యత మరియు కాలుష్యాన్ని ట్రాక్ చేసే సాంకేతిక సంస్థ, న్యూయార్క్ యొక్క గాలి నాణ్యత మంగళవారం రాత్రి ప్రపంచంలోనే అధ్వాన్నంగా ఉందని పేర్కొంది; నగరం సాధారణంగా టాప్ 3,000లో స్థానం పొందదు. యాన్కీస్ మరియు చికాగో వైట్ సాక్స్ మధ్య బ్రోంక్స్‌లో ఆడుతున్న ఆటలో ఒక అభిమాని అనుభవాన్ని “ఆ పాత-పాఠశాల వెబెర్ గ్రిల్స్‌లో ఒకటి” లోపల ఉండటంతో పోల్చాడు, అయినప్పటికీ ఆట అంతరాయం లేకుండా కొనసాగింది.

కెనడా నుండి సరిహద్దు వెంబడి పొగలు కురుస్తున్నాయి, ఇక్కడ వందలాది అడవి మంటలు అదుపులో లేవు మరియు ప్రమాదకరమైన పొగ పరిస్థితులు బుధవారం వరకు మరియు బహుశా వారం చివరి వరకు ఆలస్యమవుతాయని భావిస్తున్నారు.

న్యూయార్క్‌లోని నేషనల్ వెదర్ సర్వీస్ వాతావరణ శాస్త్రవేత్త బ్రయాన్ రామ్‌సే మాట్లాడుతూ, “ఇది కొంతకాలం ఇక్కడ ఉంటుంది. మధ్యాహ్నానికి తూర్పు తీరంలో మరో పొగ కమ్మే లోపు బుధవారం పరిస్థితులు సడలించే అవకాశం ఉందని ఆయన అన్నారు.

నార్త్ కరోలినాలో, అడవి మంటల నుండి “పొగకు కారణమైన సూక్ష్మ కణ కాలుష్యం యొక్క వేగవంతమైన స్థాయిలు పెరుగుతున్నందున” బుధవారం వరకు రాష్ట్రం కోడ్ రెడ్ లేదా కోడ్ ఆరెంజ్ గాలి నాణ్యత హెచ్చరికల క్రింద ఉంటుందని రాష్ట్ర పర్యావరణ నాణ్యత విభాగం తెలిపింది. నివాసితులు, ముఖ్యంగా ఆస్తమా ఉన్నవారు వీలైనంత వరకు ఇళ్లలోనే ఉండాలని అధికారులు సూచిస్తున్నారు.

ఉపగ్రహ చిత్రాలలో, క్యూబెక్, అంటారియో మరియు న్యూయార్క్‌లోని భాగాలపై పొగ ప్రత్యేకంగా దట్టంగా కనిపించింది.

కెనడియన్ ఇంటరాజెన్సీ ఫారెస్ట్ ఫైర్ సెంటర్ ప్రకారం 400 కంటే ఎక్కువ చురుకైన అడవి మంటలు కాలిపోతున్న కెనడాలో చెత్త ప్రభావాలు ఉన్నాయి, ఇది ఇప్పటికే చురుకైన అడవి మంటల సీజన్‌ను మరింత తీవ్రతరం చేస్తుంది. క్యూబెక్‌లో 200కి పైగా మంటలు అదుపు తప్పి కాలిపోతున్నాయని ఏజెన్సీ తెలిపింది. టొరంటో మంగళవారం గాలి నాణ్యతలో చెత్త 10 నగరాల్లో క్లుప్తంగా ర్యాంక్ పొందింది.

సోమవారం నాటికి కెనడా అంతటా 26,000 మంది ప్రజలు ఖాళీ చేయబడ్డారని కెనడా ప్రజా భద్రత మంత్రి బిల్ బ్లెయిర్ వార్తా సమావేశంలో తెలిపారు.

“ఈ సీజన్‌లో మేము ఇప్పటివరకు చూసిన చిత్రాలు కెనడాలో ఇప్పటివరకు చూసిన అత్యంత తీవ్రమైనవి” అని మిస్టర్ బ్లెయిర్ చెప్పారు.

అగ్నిమాపక ప్రయత్నాలకు సహాయం చేయడానికి కెనడా అంతటా వందలాది మంది సైనికులు మోహరించారు. ఇటీవలి రోజుల్లో ఖాళీ చేయాల్సిన చాలా మంది కెనడియన్లు తమ ఇళ్లను వదిలి పారిపోయే ముందు ప్యాక్ చేయడానికి కొన్ని గంటల సమయం మాత్రమే ఉందని ప్రధాన మంత్రి జస్టిన్ ట్రూడో వార్తా సమావేశంలో చెప్పారు.

“ఇది చాలా మందికి భయానక సమయం,” మిస్టర్ ట్రూడో చెప్పారు.

మిస్టర్ ట్రూడో సోమవారం మాట్లాడుతూ, “ఇది వేసవి మొత్తంలో ముఖ్యంగా తీవ్రమైన అడవి మంటల సీజన్ కావచ్చు” అని అంచనాలు సూచించాయి.

దేశంలోని అగ్నిమాపక ఏజెన్సీ ప్రకారం, ఈ సంవత్సరం కెనడాలో ఇప్పటికే 2,200 కంటే ఎక్కువ అడవి మంటలు సంభవించాయి.

ఏదైనా నిర్దిష్ట అగ్నిప్రమాదాన్ని వాతావరణ మార్పులతో అనుసంధానించడం కష్టమే అయినప్పటికీ, వాతావరణ మార్పు “ప్రపంచ అడవి మంటల సంక్షోభం” అని పిలిచే నివేదికను మరింత తీవ్రతరం చేయడంతో రాబోయే దశాబ్దాలలో ప్రపంచవ్యాప్తంగా వినాశకరమైన అడవి మంటలు వచ్చే ప్రమాదం పెరుగుతుందని గత సంవత్సరం ఒక మైలురాయి ఐక్యరాజ్యసమితి నివేదిక నిర్ధారించింది. .”

గాలి-నాణ్యత సంక్షోభం కొనసాగుతున్నందున, వృద్ధులు, పిల్లలు మరియు ఆస్తమాతో సహా గుండె లేదా ఊపిరితిత్తుల పరిస్థితులు ఉన్న వ్యక్తులు ముఖ్యంగా ప్రమాదంలో పడతారని అధికారులు హెచ్చరించారు.

ముఖ్యంగా ప్రమాదంలో ఉందని అధికారులు హెచ్చరించారు.

న్యూయార్క్ రోడ్ రన్నర్స్, న్యూయార్క్ సిటీ మారథాన్‌ను కలిగి ఉన్న మరియు నిర్వహించే సంస్థ, పొగతో కలుషితమైన ప్రాంతాలలో నివసించే రన్నర్‌లు బుధవారం గ్లోబల్ రన్నింగ్ డేలో పరుగెత్తకూడదని పరిగణించాలని కోరారు. అడవి మంటల యొక్క ఆరోగ్య ప్రభావాలను అధ్యయనం చేసిన బోస్టన్ యూనివర్శిటీ స్కూల్ ఆఫ్ పబ్లిక్ హెల్త్‌లో పోస్ట్‌డాక్టోరల్ ఫెలో అయిన జెన్నిఫర్ స్టోవెల్ 2020 లో న్యూయార్క్ టైమ్స్‌తో మాట్లాడుతూ, సాధారణ పట్టణ వాయు కాలుష్యం కంటే ఊపిరితిత్తులకు అడవి మంటల పొగ “ఎక్కువ విషపూరితం కావచ్చు”.

ఒస్వెగో, N.Y., ఒంటారియో సరస్సుపై, పొగ మంగళవారం నగరంపై ఒక పొగమంచును సృష్టించింది మరియు రోజులో ఎక్కువ భాగం ఆకాశానికి పసుపు రంగును ఇచ్చింది. సాయంత్రం నాటికి, స్థిరమైన గాలి వీచింది, కానీ పొగ వాసన ఇప్పటికీ గుర్తించదగినది మరియు వీధులు చాలా వరకు ఖాళీగా ఉన్నాయి.

ఓస్వెగో కౌంటీలోని పాఠశాల జిల్లాలు అథ్లెటిక్ ఈవెంట్‌లను మరియు బహిరంగ పాఠశాల తర్వాత కార్యకలాపాలను రద్దు చేశాయి. ఓస్వెగో లిటిల్ లీగ్ తన ఆటలన్నింటినీ చాలా జాగ్రత్తగా రద్దు చేస్తున్నట్లు తెలిపింది. జూన్ 6, 1944న తన చర్యలకు మెడల్ ఆఫ్ హానర్ అందుకున్న సైనికుడిని సత్కరించేందుకు సమీపంలోని ఫుల్టన్ నగరంలో నిర్వహించాల్సిన D-డే వేడుక కూడా వాయిదా పడింది.

యాన్కీస్ ఆడినప్పటికీ, వారి అగ్రశ్రేణి మైనర్ లీగ్ జట్టు మూసిక్, Paలో జరిగే హోమ్ గేమ్‌ను రద్దు చేసింది.

మంగళవారం సాయంత్రం మాన్‌హట్టన్‌లో, కొంతమంది ప్రయాణికులు దుర్వాసనతో ఆశ్చర్యపోయారు.

వెస్ట్ 86వ స్ట్రీట్ మరియు బ్రాడ్‌వే వద్ద 6:45 p.m.కి సబ్‌వే స్టేషన్‌లో, ప్రయాణీకులు మెట్లపైకి మరియు వీధిలోకి వెళ్లి ఊపిరి పీల్చుకున్నారు. ఆకాశం విచిత్రమైన నారింజ-బూడిద రంగులో ఉంది, మరియు చల్లని గాలి పొగ వాసన.

“ఈ ఉదయం, అది కాల్చిన టోస్ట్ లాగా ఉంది, కానీ ఇప్పుడు అది క్యాంప్‌ఫైర్ లాగా ఉంది” అని బెంజమిన్ లుకాస్, 47, ఆమె రాత్రి భోజనం వండడానికి తన తల్లి అపార్ట్మెంట్కు వెళుతున్నట్లు చెప్పారు. “ఇది కేవలం అడవి.”

మిస్టర్ లుకాస్ తన తల్లి శ్వాస గురించి ఆందోళన చెందాడు – మరియు ఎయిర్ కండిషనింగ్ ఖర్చు ఉన్నప్పటికీ, ఆమె కిటికీలు మూసేయాలని ఆశించాడు.

కొంతమంది న్యూయార్క్ వాసులకు, పొగతో కూడిన గాలిని పీల్చుకున్నప్పటికీ, కెనడియన్ అడవి మంటల వార్త ఆశ్చర్యం కలిగించింది. “ఇది ఏమిటి?” క్రాస్‌టౌన్ బస్సు కోసం ఎదురు చూస్తున్న జో లెర్నర్‌ని అడిగాడు. “ఇది భవనం అగ్నిమాపకమని నేను గుర్తించాను.” అప్పటికే తన గొంతు కొద్దిగా నొప్పిగా అనిపించిందని చెప్పాడు.

కోవిడ్ మాస్క్‌లకు అకస్మాత్తుగా డిమాండ్ ఏర్పడింది. మాన్‌హట్టన్‌లోని అప్పర్ వెస్ట్ సైడ్‌లో ఆమె పని నుండి ఇంటికి వెళుతున్నప్పుడు, జెనీవీవ్ క్రజ్ ఆమ్‌స్టర్‌డామ్ అవెన్యూలోని CVSలోకి త్వరితగతిన ఆగింది, ఫార్మసీ ఇప్పటికీ మాస్క్‌లను విక్రయిస్తోంది.

“కోవిడ్ కోసం నేను అన్ని సమయాలలో ఒకదాన్ని కలిగి ఉండేవాడిని,” ఆమె చెప్పింది. “నాకు ఇకపై ఒక్కటి కూడా లేదని నేను నమ్మలేకపోతున్నాను.”