Politics

జ‌మిలి ఎన్నిక‌లు దేశం పేరు మార్పుపై స్పందించిన వెంకయ్య నాయుడు

జ‌మిలి ఎన్నిక‌లు దేశం పేరు మార్పుపై స్పందించిన వెంకయ్య నాయుడు

తరచూ ఎన్నికలు జరగడం వల్ల పురోగతికి ఆటంకం కలుగుతుందన్న మాజీ ఉపరాష్ట్రప‌తి వెంక‌య్య నాయుడు జ‌మిలి ఎన్నిక‌ల‌కు త‌న‌ మ‌ద్ద‌తును తెలిపారు. అలాగే, ఇటీవ‌ల వివాదాస్ప‌దంగా దేశం పేరు మార్పు అంశంపైన కూడా ఆయ‌న స్పందించారు. ఇండియా పేరును భారత్ గా మార్చడంలో తప్పేమీ లేదనీ, దేశాన్ని ఎప్పటి నుంచో భారత్ అని పిలుస్తున్నారని మాజీ ఉపరాష్ట్రపతి అన్నారు.

వివ‌రాల్లోకెళ్తే.. కేంద్ర‌ ప్రభుత్వ ‘వన్ నేషన్-వన్ ఎలక్షన్’ ప్రతిపాదనను సమర్థించిన ఉపరాష్ట్రపతి వెంకయ్యనాయుడు ఇండియా పేరును భారత్ గా మార్చే ఆలోచనకు మద్దతు తెలిపారు. అయితే పార్లమెంటులో సమగ్రంగా చర్చించి, అన్ని రాజకీయ పార్టీల మధ్య ఏకాభిప్రాయం కుదిరిన తర్వాత ఈ రెండు నిర్ణయాలను అమలు చేయాలని ఆయన అన్నారు. భద్రతా బలగాల మోహరింపు, ఇతరత్రా అంశాలను పరిగణనలోకి తీసుకుని ఏకకాలంలో ఎన్నికలు నిర్వహించాలని సూచించారు.తరచూ ఎన్నికలు జరగడం వల్ల దేశంలో అభివృద్ధి కుంటుపడుతుందనీ, ‘ఒకే దేశం- ఒకే ఎన్నికలు’ ఆలోచనకు మాజీ ఉపరాష్ట్రపతి వెంకయ్యనాయుడు మద్దతు పలికారు.

ప‌లువురు విలేకరుల బృందంతో అనధికారిక చాట్ లో ఆయన మాట్లాడుతూ రాజ్యాంగంలో ఈ పేర్లను ప్రస్తావించినందున ‘ఇండియా’, ‘భారత్’ పరస్పరం మార్చుకోదగినవని అన్నారు. దేశంలో 1971 వరకు ఏకకాలంలో ఎన్నికలు జరిగాయ‌నీ, కానీ ఆ తర్వాత 1972లో జరిగిన ముందస్తు ఎన్నికల వల్ల ఈ చక్రం దెబ్బతిందని గుర్తు చేశారు. పార్లమెంటరీ స్టాండింగ్ కమిటీ, లా కమిషన్, కేంద్ర ఎన్నికల సంఘం ఒకేసారి ఎన్నికలు నిర్వహించాలని సిఫార్సు చేశాయ‌ని గుర్తుచేశారు. సాధారణ ప్రజలు కూడా ఈ ప్రతిపాదనను స్వాగతించారని తెలిపారు. భద్రతా బలగాల మోహరింపు, ఇతరత్రా అంశాలను పరిగణనలోకి తీసుకుని ఏకకాలంలో ఎన్నికలు నిర్వహించాలని సూచించారు.

పార్లమెంటరీ స్టాండింగ్ కమిటీ, లా కమిషన్, ఎలక్షన్ కమిషన్ సిఫారసుల మేరకే నడుచుకోవాలని వ్యక్తిగతంగా తాను భావిస్తున్నాన‌ని అన్నారు. లోక్ సభ, అసెంబ్లీలతో పాటు స్థానిక సంస్థల ఎన్నికలను ఒకేసారి నిర్వహించాలని అన్నారు. రాజకీయ నాయకులు తమ విధేయతను మార్చుకునే ధోరణిని ప్రస్తావిస్తూ, “ప్రస్తుతం ఉన్న ఫిరాయింపుల నిరోధక చట్టాలను సవరించడం ద్వారా ఫిరాయింపుల సమస్యను పరిష్కరించవచ్చు. ఒక పార్టీ అభ్యర్థిగా ఎన్నికైన తర్వాత మరో పార్టీలో చేరాలనుకుంటే ముందుగా తాను ఎన్నుకున్న పదవికి రాజీనామా చేయాలని” అన్నారు.
ఇండియా అనే పదాన్ని ‘భారత్’గా పిలవడంపై మాజీ ఉపరాష్ట్రపతి మాట్లాడుతూ.. ‘భారత్ అనే పదం రాజ్యాంగంలో ఉంది. భరత్ అనే పదం అనాదిగా వాడుకలో ఉంది. ఇతిహాసాలలో కూడా దీని ప్రస్తావన ఉంది. విదేశీయులు మాత్రమే దేశాన్ని ఇండియా అని పిలిచేవారనీ, ఇండియా, భారత్ రెండూ పరస్పరం మార్చుకోదగినవేనని ఆయన అన్నారు. భారతీయులంతా భారత్ మాతాకీ జై అంటారు. కానీ, ఎవరూ ఇండియా మాతాకీ జై అనరు. ఇదే నా అభిప్రాయం’ అని పేర్కొన్నారు. మహిళా రిజర్వేషన్ బిల్లుపై సత్వరమే ఏకాభిప్రాయం వస్తుందని ఆయన ఆశాభావం వ్యక్తం చేశారు. రాజ్యాంగంలోని ఆర్టికల్ 44, ఆదేశిక సూత్రాలు యూసీసీ గురించి చెబుతున్నందున యూనిఫాం సివిల్ కోడ్ (యూసీసీ) అమలుపై చర్చ జరగాలని ఆయన డిమాండ్ చేశారు.