Kids

నవజాత శిశువు శరీరం నీలం రంగులో ఎందుకు ఉంటుంది?

నవజాత శిశువు శరీరం నీలం రంగులో ఎందుకు ఉంటుంది?

అప్పుడే పుట్టిన పిల్లలను చాలా తక్కువ మంది చూసి ఉంటారు. వాళ్ల శరీరం అంతా పలుచగా, నీలిరంగులో, పొడిబారిపోయి ఉంటుంది. నవజాత శిశువులలో అక్రోసైనోసిస్ హానికరమైన వాసోమోటార్ మార్పుల వల్ల సంభవించవచ్చు, ఇది జీవితంలో మొదటి కొన్ని రోజులలో ఆకస్మికంగా పరిష్కరించబడుతుంది. అయితే, ఈ పరిస్థితి ఇతర సమస్యల వల్ల మరింత తీవ్రమవుతుంది. హెల్త్‌లైన్ 2011 పరిశోధన ప్రకారం, సెకండరీ అక్రోసైనోసిస్ అనేక రకాల వ్యాధుల వల్ల సంభవించవచ్చు. వీటిలో తినే రుగ్మతలు, మానసిక రుగ్మతలు మరియు క్యాన్సర్ ఉన్నాయి. ఈ వ్యాధి లక్షణాలు ఏమిటి? నివారణ మార్గాలు ఏంటో ఇప్పుడు తెలుసుకుందాం.

అక్రోసైనోసిస్ లక్షణాలు
నీలం రంగుతో చేతులు, కాళ్ళలో నొప్పి ఈ పరిస్థితి యొక్క ప్రముఖ లక్షణం. అక్రోసైనోసిస్ యొక్క లక్షణాలు ప్రభావిత ప్రాంతాలలో చల్లదనం, చర్మం యొక్క నీలం రంగు, వేళ్లు వాపు, చేతులు, కాళ్ళకు ఎక్కువ చెమట పట్టడం, నోటి చుట్టూ సైనోసిస్ మరియు కొన్ని సందర్భాల్లో ముంజేతులు, చెవులు, పెదవులు, ముక్కు లేదా ఉరుగుజ్జులు.

ఆటో ఇమ్యూన్, న్యూరోలాజిక్, ఇన్ఫెక్షియస్ మరియు మెటబాలిక్ కారణాలకు ప్రతిస్పందనగా ప్రాథమిక మరియు ద్వితీయ నెక్రోసిస్ సంభవించవచ్చు. నవజాత శిశువులలో అక్రోసైనోసిస్ సాధారణం, మరియు పుట్టిన తర్వాత శరీరంలో మరియు వాతావరణంలో మార్పులకు అనుగుణంగా ప్రసరణ వ్యవస్థకు సమయం పడుతుంది, కాబట్టి ఇది సంభవించవచ్చు.

ప్రాథమిక అక్రోసైనోసిస్ యొక్క ఖచ్చితమైన కారణం తెలియదు. నవజాత శిశువులలో, రక్త ప్రసరణలో మార్పులు ప్రధాన కారణం కావచ్చు. ఆక్సిజనేటేడ్ రక్తాన్ని అవయవాలకు అందించే రక్తనాళాలను సంకోచించడం ద్వారా అక్రోసైనోసిస్ సంభవించవచ్చు.

సెకండరీ అక్రోసైనోసిస్
సెకండరీ అక్రోసైనోసిస్ సాధారణంగా అంతర్లీన పరిస్థితి వల్ల వస్తుంది. కొన్ని ప్రాంతాల్లో బాధాకరంగా ఉంటుంది. దీనిని సెంట్రల్ అక్రోసైనోసిస్ అని కూడా పిలుస్తారు. ఇది క్రింది పరిస్థితులలో ఒకదానితో సంభవించవచ్చు.
డౌన్ సిండ్రోమ్ హైపోక్సేమియా
కనెక్టివ్
టిష్యూ వ్యాధి
రోసేసియా
పోషకాహారలోపం
రక్త రుగ్మతలు టాక్సిన్స్‌కు గురికావడం ఇన్ఫెక్షన్లు మైటోకాన్డ్రియల్ వ్యాధి ఎహ్లర్స్-డాన్లోస్ సిండ్రోమ్ వెన్నుపాము గాయం మరియు అటోపిక్ చర్మశోథ.

అక్రోసైనోసిస్ ప్రమాదం ఎవరికి ఉంది?
తక్కువ బాడీ మాస్ ఇండెక్స్ (BMI), స్థిరమైన చల్లని ఉష్ణోగ్రతలలో నివసించే వారు మరియు రక్త నాళాలను ప్రధానంగా ప్రభావితం చేసే ప్రసరణ వ్యవస్థకు సంబంధించిన సమస్యలు ఉన్నవారికి ఇది ప్రమాదం. అలాగే, అబ్బాయిల కంటే అమ్మాయిలు కొంచెం ఎక్కువ ప్రమాదంలో ఉండవచ్చు.

అక్రోసైనోసిస్ చికిత్స
చాలా సందర్భాలలో, ప్రాథమిక అక్రోసైనోసిస్‌కు ఎటువంటి చికిత్స అవసరం లేదు. దీనికి మందుల అవసరం లేదు. చల్లని వాతావరణంలో అక్రోసైనోసిస్ నివారించడానికి పిల్లవాడిని వెచ్చగా ఉంచాలి. చలి నుండి శిశువును రక్షించడానికి, స్నానం చేసిన తర్వాత టవల్తో చుట్టండి.

ద్వితీయ అక్రోసైనోసిస్ చికిత్స అంతర్లీన కారణం మరియు లక్షణాలపై ఆధారపడి ఉంటుంది. అంతర్లీన స్థితికి చికిత్స చేయడం ద్వారా సెకండరీ అక్రోసైనోసిస్‌ను నయం చేయవచ్చు. జన్యుపరమైన సమస్యలు వంటి కొన్ని పరిస్థితులు, ద్వితీయ అక్రోసైనోసిస్‌ను నివారించడానికి దీర్ఘకాలిక నిర్వహణ అవసరం కావచ్చు.

👉 – Please join our whatsapp channel here –

https://whatsapp.com/channel/0029Va9VucP7oQhZ7fePda2Z