Politics

బీసీలు, ఓబీసీలతో ఓటు బ్యాంకు రాజకీయాలు !

బీసీలు, ఓబీసీలతో ఓటు బ్యాంకు రాజకీయాలు !

వెనుకబడిన తరగతులు (బిసిలు),ఇతర వెనుకబడిన తరగతులు (ఒబిసిలు) ఎల్లప్పుడూ రాజకీయ పార్టీలకు నమ్మకమైన ఓటు బ్యాంకులు. ఎన్నికలు దగ్గర పడుతున్న కొద్దీ రాజకీయ పార్టీలు బీసీలు, ఓబీసీలపై అపారమైన ప్రేమను కురిపిస్తాయి. బీసీల గణన గురించి తెలియని నాయకులు కూడా ఎన్నికల ముందు ప్రతి కులం పేర్లను ప్రత్యేకంగా తీసుకుంటూనే ఉన్నారు.
1983లో స్వర్గీయ ఎన్టీఆర్ అధికారంలోకి వచ్చినప్పుడు వారి రాజకీయ సాధికారతకు ప్రాధాన్యత ఇచ్చారు.ఇప్పుడు అసెంబ్లీ ఎన్నికలు దగ్గర పడుతుండటంతో ఆంధ్రప్రదేశ్‌లోని రాజకీయ పార్టీలు బీసీల వైపు దృష్టి సారించాయి.ఇటీవల ముఖ్యమంత్రి వై.ఎస్. జగన్ మోహన్ రెడ్డి బీసీ గర్జన బహిరంగ సభ నిర్వహించారు.ప్రతిపక్షనేత,టీడీపీ అధినేత ఎన్.చంద్రబాబు నాయుడు నెల్లూరు జిల్లాలో పర్యటించిన సందర్భంగా బీసీలతో సమావేశమయ్యారు.
ఆంధ్రప్రదేశ్‌లో బీసీ జనాభా 50 శాతానికి పైగా ఉన్నప్పటికీ తాజా లెక్కల ప్రకారం వారి రిజర్వేషన్ 25 శాతం లోపే ఉంది.రిజర్వేషన్ల కోసం వివిధ వర్గాలు పోటీపడుతున్నా రాజ్యాంగం ప్రకారం కోటా పరిమితిని 50 శాతానికి పరిమితం చేయడంతో బీసీ కోటా పరిమాణం తగ్గింది.సంఖ్యాపరంగా బలం ఉన్నప్పటికీ బీసీలు తమ కోటా కోసం పోరాడలేకపోతున్నారు.
2017లో కూడా వైసీపీ బీసీ గర్జన నిర్వహించింది. తాజాగా ఇలాంటి సమావేశం నిర్వహించడం ద్వారా వైసీపీ అధ్యక్షుడు,ముఖ్యమంత్రి వై.ఎస్.తమ ప్రభుత్వం ప్రజాసంఘాలకు చేసిన ప్రయోజనాలను జగన్ మోహన్ రెడ్డి వివరించారు.బీసీలకు మంత్రి పదవులు ఇస్తామని ఆ పార్టీ ప్రగల్భాలు పలుకుతూ అసెంబ్లీ స్పీకర్ తమ్మినేని సీతారాం బీసీ నాయకుడన్నారు.మొత్తం ఎనిమిది మంది రాజ్యసభ ఎంపీల్లో నలుగురు బీసీలకు చెందినవారు.
స్థానిక సంస్థల ఎన్నికల్లో బీసీలకు 67శాతం పదవులు దక్కాయి.అసెంబ్లీలో మెజారిటీ సభ్యులు వెనుకబడిన వర్గాలకు చెందినవారే.రాష్ట్రంలోని మొత్తం ఏడు కార్పొరేషన్లకు బీసీ నేతలే చైర్మన్లుగా ఉన్నారని వైసీపీ నేతలు చెబుతున్నారు.ఇక, శాశ్వత బీసీ కమిషన్‌ను ఏర్పాటు చేసింది తమ పార్టీయేనని వైసీపీ పేర్కొంది.అయితే,ఇవన్నీ కంటిచూపు ప్రయత్నాలుగా పేర్కొనవచ్చు.
ఆ తర్వాత వచ్చిన ప్రభుత్వాలు ఏ ఒక్క వర్గాల వారికి రెండు పదవులు ఇచ్చాయే తప్ప బీసీలకు మేలు చేయలేదు.కోటా ఉన్నప్పటికీ బీసీల సామాజిక, ఆర్థిక పరిస్థితులు మెరుగుపడలేదని దాదాపు అన్ని రాజకీయ పార్టీల నేతలు అంగీకరిస్తున్నారు.2024 ఎన్నికల్లో అధికారంలోకి వస్తే బీసీల సంక్షేమానికి సంబంధించిన ఫైళ్లపై సంతకం చేస్తానని చంద్రబాబు నాయుడు హామీ ఇచ్చారు.బీసీలు త్వరలో జగన్ మోహన్ రెడ్డికి రిటర్న్ గిఫ్ట్ ఇస్తారని,బీసీల కుల వృత్తులను సీఎం అవమానిస్తున్నారని ఆరోపించారు.బట్టలతో చేసినట్లే సీఎంను కూడా ఉతకాలని ధోబీలకు పిలుపునిచ్చారు.
టీడీపీ హయాంలో చాకలి కులస్తులకు అత్యాధునిక వాషింగ్ పరికరాలను పంపిణీ చేసిందని గుర్తు చేస్తూ వైసీపీ ప్రభుత్వం బీసీల సంక్షేమానికి తీసుకున్న చర్యలపై శ్వేతపత్రం విడుదల చేయాలని డిమాండ్ చేశారు.ఇదిలా ఉంటే రాష్ట్రంలో రాజకీయంగా అత్యున్నత స్థానాన్ని ఆక్రమించుకోవడం బీసీలకు ఎండమావిగా మిగిలిపోయిందన్నారు. ముఖ్యమంత్రి పదవి చౌదరికి లేదా రెడ్డికి దక్కుతుంది.అరుదైన సందర్భంలో,ఇది అగ్ర కులానికి చెందిన వ్యక్తికి వెళ్ళవచ్చు.బీసీ నాయకుడు ఎప్పుడు ముఖ్యమంత్రి అవుతాడని ప్రశ్నించారు.