Agriculture

R5 జోన్: అమరావతి రైతులకు స్వల్ప ఎదురుదెబ్బ

R5 జోన్: అమరావతి రైతులకు స్వల్ప ఎదురుదెబ్బ

తుళ్లూరు మండలంలో గుర్తించబడిన కొన్ని గ్రామాలలో ప్రభుత్వం R5 జోన్‌ను సృష్టించడాన్ని వ్యతిరేకిస్తూ ఏపీ హైకోర్టు వేసిన పిటిషన్‌ను ఏపీ హైకోర్టు కొట్టివేసినందున, ఆంధ్రప్రదేశ్‌లోని అమరావతి ప్రాంతంలో రైతులకు ఎదురుదెబ్బ తగిలింది.ఈ జోన్ యొక్క ఉద్దేశ్యం స్థానికేతరులు,తక్కువ-ఆదాయ నివాసితులకు గృహ స్థలాలను అందించడం.
తమ కేసును కొట్టివేస్తూ హైకోర్టు ఇచ్చిన తీర్పుతో నిరాశకు గురైన అమరావతి రైతులు సుప్రీంకోర్టును ఆశ్రయించనున్నట్లు ప్రకటించారు.సుప్రీం కోర్టులో స్పెషల్ లీవ్ పిటిషన్ వేస్తాం అని రైతులుతెలిపారు.మందడం,ఐనవోలు,మంగళగిరి,కృష్ణాయపాలెం, నిడమర్రు,కురగల్లు గ్రామాల్లో 900 ఎకరాల విస్తీర్ణంలో ప్రత్యేక జోన్‌ను ఏర్పాటు చేస్తూ 2022 అక్టోబర్‌లో ఏపీ ప్రభుత్వం గెజిట్ నోటిఫికేషన్ జారీ చేసింది.ఆర్5 జోన్ పేరుతో పేదలకు ఇళ్ల స్థలాలు కేటాయించాలని ప్రభుత్వం యోచిస్తోంది.
అమరావతిలోని రైతులు R5 జోన్ ఏర్పాటును వ్యతిరేకించారు,దీనితో AP హైకోర్టులో వారి తరపున సీనియర్ న్యాయవాదులు దేవదత్ కామత్,ఆంజనేయులు వాదించారు.అయితే ఇరుపక్షాల వాదనలు విన్న న్యాయస్థానం వారి పిటిషన్‌ను కొట్టివేసింది.ఆంధ్రప్రదేశ్ రాజధాని నగరానికి మాస్టర్ ప్లాన్‌ను మార్చాలని ప్రభుత్వం తీసుకున్న నిర్ణయం వల్ల తమ వ్యవసాయ భూములు,పర్యావరణానికి కోలుకోలేని నష్టం వాటిల్లుతుందని రైతులు ఆందోళన చెందుతున్నారు.
రాజధానిని మూడు వేర్వేరు ప్రాంతాలకు వికేంద్రీకరించడం వల్ల తమ జీవనోపాధిపై గణనీయమైన ప్రతికూల ప్రభావాలు పడవచ్చని వారు వాదిస్తున్నారు.ప్రస్తుతం ఏపీ హైకోర్టు తీర్పు వెలువరించడంతో అమరావతి రైతులు తమ వాదనను సుప్రీం కోర్టుకు తీసుకెళ్లేందుకు సిద్ధమవుతున్నారు.ఈ కేసు యొక్క చిక్కులు ఈ ప్రాంత రైతులకు,ఆంధ్రప్రదేశ్ రాజధాని నగరం యొక్క భవిష్యత్తుకు సుదూర పరిణామాలను కలిగిస్తాయి.