ScienceAndTech

సాటర్న్ రింగ్స్: యంగ్ అండ్ ఎఫెమెరల్, మూడు నాసా అమెస్ అధ్యయనాలు …

సాటర్న్ రింగ్స్: యంగ్ అండ్ ఎఫెమెరల్, మూడు నాసా అమెస్ అధ్యయనాలు …

సాటర్న్ రింగ్స్: యంగ్ అండ్ ఎఫెమెరల్, మూడు నాసా అమెస్ అధ్యయనాలు చెబుతున్నాయి.

ఇటీవలి అధ్యయనాలు NASA యొక్క కాస్సిని మిషన్ నుండి డేటాను పరిశీలించాయి మరియు ఖగోళ పరంగా, సాటర్న్ వలయాలు యవ్వనంగా మరియు అశాశ్వతమైనవి అని రుజువు చేశాయి.

కొత్త పరిశోధన రింగుల ద్రవ్యరాశి, వాటి “స్వచ్ఛత”, ఎంత త్వరగా ఇన్‌కమింగ్ శిధిలాలు జోడించబడతాయి మరియు కాలక్రమేణా రింగులు మారే విధానాన్ని ఎలా ప్రభావితం చేస్తుంది. ఆ ఎలిమెంట్‌లను ఒకచోట చేర్చండి మరియు వారు ఎంతకాలం ఉన్నారు మరియు అవి మిగిలి ఉన్న సమయం గురించి మంచి ఆలోచన పొందవచ్చు.

రింగులు దాదాపు పూర్తిగా స్వచ్ఛమైన మంచు. వాటి ద్రవ్యరాశిలో కొన్ని శాతం కంటే తక్కువ ఇసుక రేణువు కంటే చిన్న గ్రహ శకలాలు వంటి మైక్రోమీటోరాయిడ్‌ల నుండి వచ్చే మంచు రహిత “కాలుష్యం”. ఇవి నిరంతరం రింగ్ కణాలతో ఢీకొంటాయి మరియు గ్రహం చుట్టూ తిరుగుతున్న పదార్థానికి శిధిలాలను అందిస్తాయి. రింగుల వయస్సును పిన్ చేయడం చాలా కష్టం, ఎందుకంటే శాస్త్రవేత్తలు ఈ బాంబు దాడి ఎంతకాలం జరిగిందో లెక్కించడానికి ఇంకా లెక్కించలేదు.

ఇప్పుడు, మూడు కొత్త అధ్యయనాలలో ఒకటి మంచుతో నిండిన పదార్థం యొక్క మొత్తం రాక రేటు గురించి మంచి ఆలోచనను ఇస్తుంది మరియు తద్వారా అవి ఏర్పడినప్పటి నుండి రింగ్‌లను ఎంతవరకు “కలుషితం” చేసి ఉండాలి. శాస్త్రవేత్తలు అనుకున్నంత వేగంగా మైక్రోమీటోరాయిడ్లు రావడం లేదని విశ్లేషణ సూచిస్తుంది, అంటే శని యొక్క గురుత్వాకర్షణ పదార్థాన్ని మరింత ప్రభావవంతంగా వలయాల్లోకి లాగగలదు. సాటర్న్ మరియు సౌర వ్యవస్థ యొక్క 4.6-బిలియన్ సంవత్సరాల వయస్సులో ఒక చిన్న భాగం – కొన్ని వందల మిలియన్ సంవత్సరాలకు పైగా ఈ విశ్వ వడగళ్ల వానకు వలయాలు బహిర్గతం కాలేదని చెప్పడానికి ఈ ఆధారాలు జోడించబడ్డాయి.

ఈ ముగింపును బ్యాకప్ చేయడం రెండవ పేపర్, ఇది చిన్న అంతరిక్ష శిలల ద్వారా రింగులను నిరంతరం కొట్టడంపై భిన్నమైన కోణాన్ని తీసుకుంటుంది. అధ్యయనం యొక్క రచయితలు పరిశోధనలో ఎక్కువగా నిర్లక్ష్యం చేయబడిన రెండు విషయాలను గుర్తించారు. ప్రత్యేకించి, వారు రింగుల యొక్క దీర్ఘకాలిక పరిణామాన్ని నియంత్రించే భౌతిక శాస్త్రాన్ని చూస్తున్నారు మరియు రెండు ముఖ్యమైన అంశాలు మైక్రోమీటోరాయిడ్ బాంబు పేలుడు మరియు ఆ ఘర్షణల నుండి శిధిలాలు రింగులలో పంపిణీ చేయబడే విధానం అని కనుగొన్నారు. ఈ అంశాలను పరిగణనలోకి తీసుకుంటే కేవలం కొన్ని వందల మిలియన్ సంవత్సరాలలో వలయాలు వాటి ప్రస్తుత ద్రవ్యరాశికి చేరుకోవచ్చని చూపిస్తుంది. ఫలితాలు కూడా సూచిస్తున్నాయి, అవి చాలా చిన్న వయస్సులో ఉన్నందున, శని వ్యవస్థలోని అస్థిర గురుత్వాకర్షణ శక్తులు దాని మంచుతో నిండిన చంద్రులను నాశనం చేసినప్పుడు అవి ఎక్కువగా ఏర్పడతాయి.

నాలుగు పెద్ద గ్రహాలు రింగ్ సిస్టమ్‌లను కలిగి ఉన్నప్పటికీ, శని గ్రహం చాలా పెద్దది మరియు ఆకట్టుకునేది. వలయాలు ఎలా ఏర్పడ్డాయి మరియు కాలక్రమేణా అవి ఎలా అభివృద్ధి చెందాయి అనేదానిని అధ్యయనం చేయడం ద్వారా శాస్త్రవేత్తలు ఎందుకు అర్థం చేసుకోవడానికి ప్రయత్నిస్తున్నారు. NASA పరిశోధకులు మరియు వారి భాగస్వాములు చేసిన మూడు ఇటీవలి అధ్యయనాలు సాటర్న్‌కు సాపేక్షంగా ఇటీవలి అనుబంధం అని మరియు అవి మరో కొన్ని వందల మిలియన్ సంవత్సరాలు మాత్రమే ఉండగలవని రుజువు చేస్తున్నాయి.

సాటర్న్ యొక్క ప్రధాన వలయాలు మన సౌర వ్యవస్థ యొక్క ఇటీవలి లక్షణం కావచ్చు అనే ఆలోచన వివాదాస్పదమైంది” అని అమెస్‌లోని పరిశోధకుడు మరియు ఇటీవలి పేపర్‌లలో ఒకదాని సహ రచయిత జెఫ్ కుజ్జీ అన్నారు, “కానీ మా కొత్త ఫలితాలు ట్రిఫెక్టాను పూర్తి చేశాయి. కాస్సిని కొలతలు ఈ అన్వేషణను నివారించడం కష్టతరం చేస్తాయి.” కుజ్జీ సాటర్న్ రింగుల కోసం కాస్సిని మిషన్ యొక్క ఇంటర్ డిసిప్లినరీ సైంటిస్ట్‌గా కూడా పనిచేశాడు.

శని, దాని ప్రస్తుత రూపాన్ని స్వీకరించడానికి ముందు సుమారు 4 బిలియన్ సంవత్సరాల కంటే ఎక్కువ కాలం ఉండవచ్చు. కానీ ఈ రోజు మనకు తెలిసిన అందమైన ఉంగరాలను ఆడటంలో ఎంతకాలం లెక్కించవచ్చు?

కాస్సిని మిషన్ వలయాలు త్వరగా ద్రవ్యరాశిని కోల్పోతున్నాయని కనుగొంది, ఎందుకంటే లోపలి ప్రాంతాల నుండి పదార్థం గ్రహంలోకి వస్తుంది. రింగ్ మెటీరియల్ ఈ దిశలో ఎంత వేగంగా ప్రవహిస్తుందో మూడవ పేపర్ మొదటిసారిగా అంచనా వేస్తుంది మరియు మెటోరాయిడ్లు మళ్లీ పాత్రను పోషిస్తాయి. ఇప్పటికే ఉన్న రింగ్ కణాలతో వాటి ఢీకొనడం మరియు ఫలితంగా శిధిలాలు బయటికి విసిరివేయబడే విధానం కలిసి శని వైపు రింగ్ పదార్థాన్ని మోసుకెళ్లే ఒక విధమైన చలన కన్వేయర్ బెల్ట్‌ను సృష్టిస్తాయి. కణాలు చివరికి గ్రహంలోకి అదృశ్యం కావడానికి అర్థం ఏమిటో లెక్కించడం ద్వారా, పరిశోధకులు శని గురించి కొన్ని కఠినమైన వార్తలను అందుకుంటారు: ఇది రాబోయే కొన్ని వందల మిలియన్ సంవత్సరాలలో దాని వలయాలను కోల్పోవచ్చు.

“ఈ ఫలితాలు ఈ విదేశీ శిధిలాల ద్వారా నిరంతరంగా పేలడం వల్ల గ్రహ వలయాలను కలుషితం చేయడమే కాకుండా, కాలక్రమేణా వాటిని తగ్గించవచ్చని నేను భావిస్తున్నాను” అని అమెస్‌లోని పరిశోధకుడు మరియు మూడు అధ్యయనాల సహ రచయిత పాల్ ఎస్ట్రాడా అన్నారు. “బహుశా యురేనస్’ మరియు నెప్ట్యూన్ యొక్క చిన్న మరియు చీకటి వలయాలు ఆ ప్రక్రియ యొక్క ఫలితం. సాటర్న్ వలయాలు తులనాత్మకంగా భారీగా మరియు మంచుతో నిండి ఉండటం వారి యవ్వనానికి సూచన.”

యంగ్ రింగ్స్ కానీ – అయ్యో! – సాపేక్షంగా స్వల్పకాలికం, అలాగే. అయితే, మానవులు తమ అంతిమ మరణానికి సంతాపం చెందే బదులు, శని గ్రహం తొమ్మిదేండ్లు ధరించిన సమయంలో జన్మించిన జాతిగా కృతజ్ఞతతో భావించవచ్చు, ఇది మనం చూడడానికి మరియు అధ్యయనం చేయడానికి గ్రహాల ఫ్యాషన్ చిహ్నం.