Health

దీర్ఘకాలిక నొప్పికి మెదడు కారణం అని అధ్యయనం కనుగొంటుంది….

దీర్ఘకాలిక నొప్పికి మెదడు కారణం అని  అధ్యయనం కనుగొంటుంది….

దీర్ఘకాలిక నొప్పికి మెదడు ‘సంతకం’ను అధ్యయనం కనుగొంటుంది, ఇది రోగనిర్ధారణ, చికిత్సను మెరుగుపరుస్తుంది.

దీర్ఘకాలిక నొప్పి ఉన్న వ్యక్తులు తరచుగా తొలగించబడినట్లు లేదా కనిపించనట్లు భావిస్తారు. కానీ ఒక కొత్త అధ్యయనం అటువంటి నొప్పి మెదడు కార్యకలాపాల నమూనాను కలిగి ఉందని కనుగొంది, ఇది బొటనవేలు లేదా విరిగిన చేయి వల్ల కలిగే తీవ్రమైన నొప్పికి భిన్నంగా ఉంటుంది, ఆర్థరైటిస్, తక్కువ వెన్నునొప్పికి గుర్తించదగిన మెదడు “సంతకం” ఉండవచ్చని సూచిస్తుంది. మరియు దీర్ఘకాలిక గాయాలు.

“దీర్ఘకాలిక నొప్పి అనేది తీవ్రమైన నొప్పి యొక్క మరింత శాశ్వతమైన వెర్షన్ మాత్రమే కాదు” అని అధ్యయన సహ రచయిత ప్రసాద్ షిర్వాల్కర్ మీడియా కాల్‌లో తెలిపారు. “ఇది వాస్తవానికి మెదడులో ప్రాథమికంగా భిన్నమైనది” మరియు “నిజంగా దానికదే ఒక వ్యాధి.”

నేచర్ న్యూరోసైన్స్ జర్నల్‌లో నివేదించబడిన తన పరిశోధన, ఈ రకమైన వేదనకు ఆబ్జెక్టివ్ కొలతను అందించడానికి మరియు కొత్త చికిత్సా విధానాలకు దారితీస్తుందని షిర్వాల్కర్ ఆశిస్తున్నారు.

“ప్రతి రోగి మేము కొన్నిసార్లు వారికి చికిత్స చేయడం కంటే ప్రత్యేకంగా ఉంటాడు,” అని అతను చెప్పాడు, ప్రతి ఒక్కరికీ ఒకే మాత్రలను అందించడం కంటే వ్యక్తిగతీకరించిన చికిత్సల కోసం పిలుపునిచ్చారు.

ఓపియాయిడ్లు తరచుగా దీర్ఘకాలిక నొప్పికి సూచించబడతాయి, అయినప్పటికీ అవి ఇతర విధానాల కంటే తక్కువ ప్రభావవంతమైనవి మరియు సంభావ్య వ్యసనంతో సహా మరిన్ని దుష్ప్రభావాలను కలిగి ఉంటాయి. మరొక తాజా అధ్యయనం ప్రకారం, ఐదుగురు అమెరికన్లలో ఒకరు దీర్ఘకాలిక నొప్పితో బాధపడుతున్నారు, అధిక రక్తపోటు, మధుమేహం మరియు నిరాశ వంటి ఇతర వైద్య పరిస్థితుల కంటే ఇది చాలా సాధారణం.

దీర్ఘకాలిక నొప్పిని అధ్యయనం చేయడానికి, షిర్వాల్కర్ బృందం దీర్ఘకాలిక, బలహీనపరిచే నొప్పితో బాధపడుతున్న నలుగురు రోగుల మెదడుల్లో ఎలక్ట్రోడ్‌లను అమర్చారు మరియు వారి మెదడు సంకేతాలను నెలల తరబడి అనుసరించారు. రోజుకు చాలా సార్లు, వాలంటీర్లు 0 నుండి 10 స్కేల్‌లో వారి నొప్పి యొక్క ఎబ్బ్ మరియు ఫ్లోను రికార్డ్ చేశారు.

పరిశోధకులు మెదడు కార్యకలాపాలను తీవ్రమైన నొప్పిలో కనిపించే దానికంటే వేర్వేరు ప్రాంతాల్లో కనుగొన్నారు మరియు ఇతర అధ్యయనాలలో గుర్తించిన వాటి కంటే భిన్నంగా స్వల్పకాలిక మరియు ప్రయోగశాలలలో నిర్వహించబడ్డారు, రోగులు వారి జీవితాలను గడిపినట్లు కాదు.

అతను మరియు అతని సహచరులు మెదడు సర్క్యూట్‌లను మార్చడం ద్వారా అధ్యయనంలో పాల్గొనేవారికి చికిత్స చేయడానికి ప్రయత్నించడం ప్రారంభించారని, అయితే ఇది పని చేస్తుందో లేదో చెప్పడం చాలా తొందరగా ఉందని షిర్వాల్కర్ చెప్పారు. నొప్పి సంతకాలు మరియు చికిత్స లక్ష్యాల వైవిధ్యాన్ని బాగా అర్థం చేసుకోవడానికి 20 నుండి 30 మంది రోగులను చేర్చాలని వారు భావిస్తున్నారు.

అమర్చిన ఎలక్ట్రోడ్‌లకు బదులుగా ధరించగలిగే పరికరాలను ఉపయోగించి వాటిని ట్రాక్ చేయడానికి కీ మెదడు సర్క్యూట్‌లను గుర్తించడం చాలా కీలకమని షిర్వాల్కర్ చెప్పారు. “ఈ సంకేతాలు ఎక్కడ నివసిస్తాయో ఇప్పుడు మాకు తెలుసు, మేము వాటిని నాన్-ఇన్వాసివ్‌గా ట్రాక్ చేయడానికి ప్రయత్నించవచ్చు.” మెదడులో నొప్పిని ట్రాక్ చేయడం కూడా రోగనిర్ధారణ మరియు వ్యక్తిగతీకరించే చికిత్సకు సహాయపడుతుందని అతను చెప్పాడు.

షిర్వాల్కర్ దీర్ఘకాలిక నొప్పికి మూడు కోణాలను వివరించాడు:

శారీరక అనుభూతి లేదా అనుభూతి,భావోద్వేగ వైపు మరియు అభిజ్ఞా లేదా ఆలోచన సంబంధిత అంశం.

చాలా వైద్య మరియు పరిశోధన దృష్టి నొప్పి యొక్క సంచలనంపై దృష్టి సారించింది, అయితే ఇది “చాలా మంది రోగులకు స్పష్టంగా విఫలమైంది” అని అతను చెప్పాడు. అతని బృందం యొక్క పరిశోధన దీర్ఘకాలిక నొప్పి యొక్క భావోద్వేగ మరియు అభిజ్ఞా కోణాలు చికిత్సలతో పరిష్కరించడానికి లేదా మరింత ముఖ్యమైనవిగా ఉండవచ్చని సూచిస్తున్నాయి