NRI-NRT

ఐకానిక్ హోటల్‌ను లీజుకు ఇచ్చేసిన పాకిస్తాన్….

ఐకానిక్ హోటల్‌ను లీజుకు ఇచ్చేసిన పాకిస్తాన్….

ఒక ముఖ్యమైన పరిణామంలో, పాకిస్తాన్ ప్రభుత్వం తన ఐకానిక్ ఆస్తి రూజ్‌వెల్ట్ హోటల్‌ను న్యూయార్క్ నగరం (NYC) పరిపాలనకు మూడేళ్ల కాలానికి లీజుకు ఇచ్చింది.

మూడేళ్ల ఒప్పందం ద్వారా ప్రభుత్వానికి 220 మిలియన్ డాలర్ల ఆదాయం సమకూరుతుందని రైల్వే మరియు విమానయాన శాఖ మంత్రి ఖవాజా సాద్ రఫీక్ ప్రకటించారు.

చారిత్రాత్మక మాన్‌హాటన్ హోటల్ యజమాని పాకిస్తాన్ ఇంటర్నేషనల్ ఎయిర్‌లైన్స్ (PIA), న్యూయార్క్ సిటీ హెల్త్ అండ్ హాస్పిటల్స్ కార్పొరేషన్‌తో ఒప్పందం కుదుర్చుకుంది, ఎందుకంటే NYC అధికారులు హోటల్‌లో వలస వచ్చిన వారికి నివాస సౌకర్యాలను అందించాలని యోచిస్తున్నారు. కోవిడ్-19 మహమ్మారి ప్రభావం కారణంగా హోటల్ ఆర్థిక ఇబ్బందులను ఎదుర్కొని 2020లో మూసివేయబడిన తర్వాత ఈ నిర్ణయం తీసుకోబడింది.

మూడు సంవత్సరాల ఒప్పందం యొక్క వివరాలు

లీజింగ్ ఒప్పందం చారిత్రాత్మకమైన రూజ్‌వెల్ట్ హోటల్‌ను సంభావ్య మైలురాయి స్థితి నుండి కాపాడాలని లక్ష్యంగా పెట్టుకుంది, ఇది దాని వినియోగం మరియు అభివృద్ధి ఎంపికలను పరిమితం చేస్తుంది.

ఒప్పందం ప్రకారం, NYC అడ్మినిస్ట్రేషన్ మూడు సంవత్సరాల పాటు హోటల్‌ను నిర్వహిస్తుంది, వలసదారులకు నివాస సౌకర్యాలను అందిస్తుంది. “మొత్తం 1,025 గదులలో 600 స్వాధీనం ఇప్పటికే NYC ప్రభుత్వానికి అప్పగించబడింది, మిగిలిన 425 గదులు రాబోయే 30 రోజుల్లో బదిలీ చేయబడతాయి” అని రఫీక్ విలేకరులతో అన్నారు. గది ఛార్జీలు మొదటి సంవత్సరానికి US $ 202, రెండవ సంవత్సరానికి US $ 205 మరియు మూడవ సంవత్సరం US $ 210 అని ఆయన చెప్పారు. మూడేళ్ల పదవీకాలం తర్వాత ఈ రోజు ఉన్న అదే స్థితిలో హోటల్ పాకిస్తాన్ ప్రభుత్వానికి తిరిగి ఇవ్వబడుతుంది.

మంత్రి రఫీక్ ఈ ఒప్పందం యొక్క ప్రాముఖ్యతను ఎత్తిచూపారు, ఇది గణనీయమైన ఆదాయాన్ని ఆర్జించడమే కాకుండా హోటల్‌కు సంబంధించిన బాధ్యతల నుండి ప్రభుత్వానికి ఆదా చేస్తుందని పేర్కొంది. మూసివేత సమయంలో కూడా హోటల్ వార్షిక ఖర్చులు $25 మిలియన్లు మరియు ఇప్పటికే ఉన్న బాధ్యతలు $20 మిలియన్లు అని ఆయన పేర్కొన్నారు. ఈ ఒప్పందం 402 ​​మంది ఉద్యోగుల బాధ్యతల నుండి ప్రభుత్వాన్ని కాపాడుతుంది, ఎందుకంటే కొత్త ఏర్పాటు ప్రకారం 77 మంది ఉద్యోగులు మాత్రమే పనిలో కొనసాగుతారు.

రూజ్‌వెల్ట్ హోటల్ యొక్క ప్రాముఖ్యత
రూజ్‌వెల్ట్ హోటల్, 26వ US ప్రెసిడెంట్ థియోడర్ రూజ్‌వెల్ట్ పేరు పెట్టబడింది, ఇది 1924లో ప్రారంభమైనప్పటి నుండి మాన్‌హాటన్ స్కైలైన్‌లో ప్రముఖ మైలురాయిగా ఉంది. ఈ దిగ్గజ హోటల్‌ను PIA యొక్క పెట్టుబడి విభాగం, PIA ఇన్వెస్ట్‌మెంట్ లిమిటెడ్ (PIA-IL) 1979లో లీజుకు తీసుకుంది. ఇది చివరికి 1999లో భవనాన్ని కొనుగోలు చేసింది. దాదాపు ఒక శతాబ్దం వ్యాపారం తర్వాత 2020లో మూసివేయబడినప్పటి నుండి లీజింగ్ ఒప్పందం దాని చరిత్రలో ఒక కొత్త అధ్యాయాన్ని సూచిస్తుంది. న్యూయార్క్ నగర పాలక సంస్థ రూజ్‌వెల్ట్ హోటల్‌ను వలసదారుల కోసం అత్యవసర ఆశ్రయంగా మార్చడాన్ని పరిశీలిస్తోంది. NYC మేయర్ ఎరిక్ ఆడమ్స్ వలసదారులకు వివిధ సేవలు మరియు మద్దతును అందించడానికి రూజ్‌వెల్ట్ హోటల్‌లో నగరం యొక్క మొదటి శరణార్థుల ఆగమన కేంద్రం ఏర్పాటు చేయబడుతుందని ప్రకటించారు.

రూజ్‌వెల్ట్ హోటల్‌ను లీజుకు ఇవ్వడం, విమానయాన పరిశ్రమను పునరుజ్జీవింపజేసేందుకు మరియు దాని ఆర్థిక సవాళ్లను పరిష్కరించడానికి పాకిస్తాన్ ప్రభుత్వం చేస్తున్న ప్రయత్నాల్లో భాగంగా వచ్చింది.

ఔట్‌సోర్సింగ్ మరియు కొత్త విమానాశ్రయాలు ప్రణాళిక
NYCలోని హోటల్‌ను లీజుకు ఇవ్వడంతో, కరాచీ, ఇస్లామాబాద్ మరియు లాహోర్‌లోని మూడు ప్రధాన విమానాశ్రయాల కార్యకలాపాలను అవుట్‌సోర్స్ చేసే ప్రణాళికలను కూడా పాకిస్తాన్ విమానయాన మంత్రి వెల్లడించారు. అమెరికా, టర్కీ, చైనా, మలేషియా మరియు ఇతర దేశాలలో ఉన్న 20కి పైగా విదేశీ కంపెనీల నుండి వడ్డీని అందుకున్న ప్రపంచ బ్యాంక్ ఇంటర్నేషనల్ ఫైనాన్స్ కార్పొరేషన్ (IFC) ద్వారా విమానాశ్రయ ఔట్‌సోర్సింగ్ ప్రక్రియను నిర్వహిస్తామని మంత్రి రఫీక్ చెప్పారు. సలహాదారుగా, IFC పోటీ బిడ్డింగ్ ప్రక్రియను నిర్వహిస్తుందని, మొత్తం ప్రక్రియ పారదర్శకంగా ఉంటుందని ఆయన తెలిపారు.

సివిల్ ఏవియేషన్ అథారిటీ (సిఎఎ) యొక్క కొన్ని ప్రధాన ప్రాజెక్టులను వివరిస్తూ, క్వెట్టా, ఫైసలాబాద్ మరియు లాహోర్ విమానాశ్రయాలలో రన్‌వే నవీకరణలు మరియు ఇతర అభివృద్ధి పనులు పూర్తయ్యాయని ఆయన చెప్పారు. 34 బిలియన్ల చైనీస్ గ్రాంట్‌తో సహా రూ. 51 బిలియన్ల విలువైన గ్వాదర్ అంతర్జాతీయ విమానాశ్రయం సెప్టెంబర్ 2023 చివరి నాటికి కార్యకలాపాలు ప్రారంభించనుంది. అంతేకాకుండా, ఎయిర్ కనెక్టివిటీని మెరుగుపరచడానికి సుక్కుర్ మరియు డేరా ఇస్మాయిల్ ఖాన్‌లలో అంతర్జాతీయ విమానాశ్రయాలపై ప్రభుత్వం కృషి చేస్తోంది.