Editorials

ముద్దు వెనుక మహత్స్యం ఇది

The science of kiss-Happy kiss day-Valentines day specials

ముద్దు పెట్టుకోవటం అనేది మీ ప్రేమను వ్యక్తం చేయటానికి ఒక గొప్ప మార్గం. ముద్దు కేవలం రెండు పెదాల కలయికే కాదు.. అంతకంటే ఎక్కువ భావోద్వేగాలను పంచే ఓ అద్భుతమైన సాధనం. ముద్దుల్లో ఫ్రెంచ్ కిస్, ఇంగ్లిష్ కిస్… ఇలా అనేక రకాలు ఉన్నాయి. ఈ క్రమంలో కపుల్స్ చుంబన ప్రక్రియలో అప్పుడప్పుడు మునిగి తేలుతారు. ఆ మాటకొస్తే విదేశీయులు ముద్దు పెట్టుకోవడాన్ని కామన్ విషయంగా భావిస్తారు. కానీ మన దగ్గరైతే దాన్ని శృంగార ప్రక్రియలో ఒక భాగంగా అభివర్ణిస్తారు. అయితే జంటలు ఎలా పెట్టుకున్నా, ఎప్పుడు పెట్టుకున్నా ముద్దు పెట్టుకోవడం ద్వారా ఆరోగ్యానికి మంచే జరుగుతుంది . అలాగే ముద్దు వలన అనేక ఆరోగ్య ప్రయోజనాలు ఉన్నాయి. ఈ నేపథ్యంలోనే ముద్దు వల్ల కలిగే ఆరోగ్యకర ప్రయోజనాలు ఏమిటో ఇప్పుడు తెలుసుకుందాం. ముద్దు వలన కలిగే ప్రయోజనాలను తెలుసుకుంటే మీరు ఆశ్చర్య పోతారు. ఆరోగ్యానికి ముద్దు ఏంటో మంచిది ముద్దు వల్ల గుండె పనితీరును మెరుగుపరిచేందుకె కాక గుండె వ్యాధుల బారిన పడకుండా ఉండేందుకు సహాయపడుతుంది.ముద్దు పెట్టుకోవడం వల్ల ఒత్తిడి, ఆందోళన, ఆతృత వంటివి క్రమంగా దూరమవుతాయి . జంటలు ముద్దు పెట్టుకోవడం వల్ల వారి వివాహ బంధం మరింత బలపడుతుంది. ఒకరిపై ఒకరికి మరింత ప్రేమ, ఆప్యాయత కలుగుతాయి. ముద్దు పెట్టుకోవడం వల్ల జంటలు ఎక్కువ సంతోషంగా ఉంటారు . ఒకరి భావాలను మరొకరితో పంచుకునేందుకు కూడా ముద్దు ఉపయోగపడుతుంది. ముద్దు వల్ల ఆత్మవిశ్వాసం పెరుగుతుంది.

*** ముద్దు వల్ల కలిగే ప్రయోజనాలు
ముద్దు రోగనిరోధక శక్తిని పెంచుతుంది: మెడికల్ హైపోథెసిస్ జర్నల్‌లో ఇటీవల నివేదించిన ఒక అధ్యయనం ప్రకారం, ముద్దు పెట్టుకోవడం వల్ల సైటోమెగలోవైరస్ నుండి స్త్రీకి రోగనిరోధక శక్తి పెరుగుతుంది. సైటోమెగలోవైరస్ నోటి నుండి నోటి ద్వారా వ్యాపిస్తుంది. ఇది గర్భధారణ సమయంలో శిశువు కు అంధత్వం మరియు ఇతర జన్మ లోపాలను కలిగిస్తుంది. ఈ వైరస్ పెద్దవారిలో ప్రమాదకరం కాదు. ముద్దు వలన బ్యాక్టీరియా కూడా బదిలీ అవుతుంది. ఒక భాగస్వామి నుంచి మరొకరికి బాక్టీరియా బదిలీ కావడం వల్ల ఇరువురిలో రోగ నిరోధక శక్తి మెరుగువుతుంది.ముద్దు అనేది శరీర రక్షణను బలోపేతం చేయడానికి సహాయపడుతుందని చాలా కాలంగా భావిస్తున్నారు. ముద్దు ఉత్తమ సహచరుడిని ఎంచుకోవడానికి సహాయపడుతుంది. మానవ శాస్త్రవేత్త హెలెన్ ఫిషర్ ముద్దును “సహచరుడును అంచనా వేసే సాధనం” గా అభివర్ణించారు. మరియు మీరు ఒకరిని ముద్దుపెట్టుకున్నప్పుడు, మీరు ఒకరిపై ఒకరికి మరింత ప్రేమ పెరుగుతుంది. వారి బంధాన్ని మరింత పటిష్టం అవుతుంది. కాబట్టి ముద్దు పెట్టుకోవడం అనేది కేవలం ముద్దు కాదు. ఇది మీరు ఎవరు, మీకు ఏమి కావాలి మరియు మీరు ఏమి ఇవ్వగలరు అనే లోతైన విషయాన్ని ప్రకటిస్తుంది. ఇతర పరిశోధకులు ముద్దు అనేది ప్రకృతిలో మీరు ఎవరితో ఎక్కువగా జన్యుపరంగా అనుకూలంగా ఉన్నారో నిర్ణయించే ఒక జీవశాస్త్రం అని తెలిపారు.

“ముద్దు సమయంలో, ఆరోగ్యం, పునరుత్పత్తి స్థితి మరియు జన్యు అనుకూలతను అంచనా వేసే హార్డ్-వైర్డ్ మెకానిజమ్స్ ఉన్నాయని అల్బానీలోని స్టేట్ యూనివర్శిటీ ఆఫ్ న్యూయార్క్‌లో పరిణామాత్మక మనస్తత్వశాస్త్ర ప్రొఫెసర్ గోర్డాన్ జి. గాలప్ చెప్పారు. పోటీ మరియు పరస్పర ఆకర్షణ యొక్క జీవశాస్త్రం. “అందువల్ల, మీ జీవిత భాగస్వామితో మీ తొలి ముద్దు ఒక విధమైన ప్రభావం కలిగి ఉంటుంది. ముద్దు కేలరీలను కరిగిస్తుంది. ఖచ్చితంగా,మీ వ్యాయామం సెషన్ స్థానంలో దీన్ని భర్తీ చేయవచ్చు. కానీ ఒక బలమైన ముద్దు 8-16 కేలరీలను కరిగించే సామర్ధ్యం కలిగి ఉంటుంది. ముద్దు వలన మీ జీవక్రియ రేటు సాదారణం కన్నా రెండు రెట్లు పెరుగుతుంది. ఇది ముద్దు పెట్టుకోవటానికి మరో ఆసక్తికరమైన కారణం. ముద్దు పెట్టుకోవడం వల్ల నిమిషానికి 2 నుంచి 3 క్యాలరీలు ఖర్చవుతాయి. దీంతోపాటు శరీర మెటబాలిక్ రేట్ కూడా పెరుగుతుంది , ఈ క్రమంలో బరువు తగ్గేందుకు కూడా అవకాశం ఉంటుంది.

ముద్దు ముఖ కండరాలను బలంగా ఉంచుతుంది. ముద్దు పెట్టుకోవటం వలన ముఖ కండరాలకు పని కలుగుతుంది. ముద్దు సమయంలో మీ వ్యాయామ నియమాన్ని పాటించినట్లు అవుతుంది. మీ నోటికి లభించే వ్యాయామాన్ని తక్కువ అంచనా వేయవద్దు. ముద్దు పెట్టుకునేటప్పుడు మీరు 30 కండరాలను ఉపయోగిస్తారని, స్మూచింగ్ మీ బుగ్గలను గట్టిగా ఉంచడానికి సహాయపడుతుందని పరిశోధకులు అంటున్నారు. అందుకే ముద్దు పెట్టుకుంటే మెడ, దవడ కండరాలకు వ్యాయామం జరిగి అవి మంచి షేప్‌కు వస్తాయి.ముద్దు సహజంగా మీకు విశ్రాంతినిస్తుంది. ముద్దు పెట్టుకోవడం వల్ల శరీరం యొక్క సహజమైన శాంతింపజేసే రసాయనమైన ఆక్సిటోసిన్ స్థాయిలు పెరుగుతాయి. మరియు మొత్తం రక్తం ప్రవాహన్ని పెంచటానికి సహాయపడి, మీరు విశ్రాంతిగా ఉండటానికి సహాయం చేస్తుంది. ముద్దు అనేది మానసికంగా మరియు శారీరకంగా ఒత్తిడి మీద పోరాటం చేయటానికి ఒక శక్తివంతమైన ఔషధంగా. ముద్దు అనేది మీరు మీ ప్రియమైన వారి మీద ప్రేమ చూపటానికి ఒక నిశ్శబ్ద మార్గం.