Business

ఫేస్‌బుక్ ఇన్‌స్టాగ్రామ్ నుండి నేరుగా అమెజాన్ షాపింగ్-వాణిజ్య వార్తలు

ఫేస్‌బుక్ ఇన్‌స్టాగ్రామ్ నుండి నేరుగా అమెజాన్ షాపింగ్-వాణిజ్య వార్తలు

* ఫేస్‌బుక్ ఇన్‌స్టాగ్రామ్ నుండి నేరుగా అమెజాన్ షాపింగ్

మోటా సంస్థ తన ఫేస్‌బుక్, ఇన్‌స్టాగ్రామ్ నుండి నేరుగా అమెజాన్ ఉత్పత్తులను షాపింగ్ చేయడానికి అనుమతించే ఫీచర్‌ను తీసుకొస్తుంది. దీని కోసం ఈ-కామర్స్ దిగ్గజం అమెజాన్, మెటా మధ్య కీలక చర్చలు జరిగాయి. సోషల్ మీడియా సైట్ల ద్వారా వివిధ ఈ కామర్స్ సంస్థలు తమ ఉత్పత్తులను ప్రమోట్ చేసుకుంటున్నాయి. ఇప్పుడు అదే బాటలో అమెజాన్ సంస్థ ఫేస్‌బుక్, ఇన్‌స్టాగ్రామ్‌ ద్వారా వివిధ రకాల ఎలక్ట్రానిక్స్ పరికరాలు, ఫ్యాషన్ ఉత్పత్తులు, స్మార్ట్‌ఫోన్లు మొదలగు వాటిని ప్రమోట్ చేస్తుంది.ఫేస్‌బుక్, ఇన్‌స్టాగ్రామ్‌లలో ఎవరైనా యూజర్ ఉత్పత్తులపై క్లిక్ చేయగానే నేరుగా అమెజాన్ కొనుగోలు పేజీకి వెళ్తుంది. ప్రస్తుతం సోషల్ మీడియాకు ఆదరణ ఎక్కువగా ఉంది. యూజర్లు రోజులో ఎక్కువ సమయం ఫేస్‌బుక్, ఇన్‌స్టాగ్రామ్ వంటి వాటిలో గడుపుతున్నారు. వీటిలో తమ ఉత్పత్తులకు ప్రమెషన్ ఇవ్వడం ద్వారా అమ్మకాలు పుంజుకునే అవకాశం ఉన్న నేపథ్యంలో ఈ ఒప్పందం కుదుర్చుకున్నట్లు అమెజాన్ పేర్కొంది. Facebook, Instagram నుంచి సరికొత్త షాపింగ్ అనుభవాన్ని పొందవచ్చని మెటా అధికారులు తెలిపారు. ప్రస్తుతం దీనిని ఎంపిక దేశాల్లో అందిస్తారు.

* ఈపీఎఫ్‎వో ఖాతాదారులు గుడ్ న్యూస్

ఎంప్లాయీస్ ప్రావిడెంట్ ఫండ్ ఆర్గనైజేషన్ (EPFO) తన ఉద్యోగులకు దీపావళి కానుకను ప్రకటించింది. 2022-23 ఆర్థిక సంవత్సరానికి సంబంధించిన వడ్డీ రేట్లను ఖాతాల్లోకి బదిలీ చేయడం ప్రారంభించింది. ఈ ఆర్థిక సంవత్సరంలో EPFO ఖాతాదారుల ఖాతాలో జమ చేసిన మొత్తంపై 8.15 శాతం వడ్డీ రేటును అందిస్తోంది. EPFO వడ్డీ రేట్లను సెంట్రల్ బోర్డ్ ఆఫ్ ట్రస్టీస్ (CBT), ఆర్థిక మంత్రిత్వ శాఖ ప్రతి సంవత్సరం నిర్ణయించడం గమనార్హం. ఈ సంవత్సరం గురించి మాట్లాడుతూ, ప్రభుత్వం జూన్ 2023లో 2022-23 ఆర్థిక సంవత్సరానికి వడ్డీ రేట్లను ప్రకటించింది. దీని తర్వాత ప్రభుత్వం వడ్డీ రేటు డబ్బును పీఎఫ్ ఖాతాదారుల ఖాతాలకు బదిలీ చేయడం ప్రారంభించింది. సోషల్ మీడియా ప్లాట్‌ఫారమ్ ట్విట్టర్‌లోని చాలా మంది వినియోగదారులు తమ ఖాతాకు వడ్డీ డబ్బు ఎప్పుడు బదిలీ చేయబడుతుందని చాలా కాలంగా EPFOని అడుగుతున్నారు. సుకుమార్ దాస్ అనే వినియోగదారు ఈ విషయంపై ఒక ప్రశ్న అడిగినప్పుడు, EPFO ​ఖాతాకు వడ్డీని బదిలీ చేసే ప్రక్రియ ప్రారంభించబడిందని.. ఖాతాదారులకు ఈ సంవత్సరం ఎటువంటి నష్టం లేకుండా మొత్తం వడ్డీ మొత్తం లభిస్తుందని బదులిచ్చారు. దీనితో పాటు EPFOకూడా ఉద్యోగులు ఓపికగా ఉండాలని అభ్యర్థించింది.

* అమెరికా కోర్టులో బైజూస్‌కు చుక్కెదురు

ఒకప్పుడు ఒక వెలుగు వెలిగిన టెక్‌ అంకురం బైజూస్‌కు దెబ్బ మీద దెబ్బ పడుతోంది. రుణ బాధల్లో చిక్కుకున్న ఈ కంపెనీకి, తాజాగా అమెరికా కోర్టులో చుక్కెదురైంది. 1.2 బిలియన్‌ డాలర్ల రుణాన్ని బైజూస్‌ ఎగవేసినందున, ఆ కంపెనీకి చెందిన ఒక యూనిట్‌ను రుణదాతలు తమ ఆధీనంలోకి తీసుకోవడం సబబేనని డెలావేర్‌ ఛాన్సరీ కోర్టు న్యాయమూర్తి మోర్గాన్‌ జర్న్‌ తీర్పునిచ్చారు. దీంతో బైజూస్‌కు రుణాలిచ్చిన రెడ్‌వుడ్‌ ఇన్వెస్ట్‌మెంట్‌ ఎల్‌ఎల్‌సీ, సిల్వర్‌ పాయింట్‌ క్యాపిటల్‌ ఎల్‌పీ వంటి సంస్థలకు ఊరట లభించినట్లయింది. బైజూస్‌ తన ప్రత్యేక అవసరాల కోసం ఏర్పాటు చేసిన కంపెనీ అయిన ఆల్ఫాలో, రుణదాతల తరఫు వ్యక్తి అయిన తిమోతీ పాల్‌ను నియమించడాన్ని సవాలు చేస్తూ బైజూస్‌ చేసిన ఫిర్యాదును జర్న్‌ కొట్టివేశారు. చాలా సార్లు రుణం ఎగవేసిన నేపథ్యంలో.. ఆల్ఫాకు డైరెక్టర్‌గా పాల్‌ను నియమించడడం సబబేనని, అది ఒప్పంద షరతుల కిందే జరిగిందని న్యాయమూర్తి సమర్థించారు. కరోనా అనంతరం బైజూస్‌ అప్పులు భారీగా పెరగడంతో, తమ 1.2 బి. డాలర్ల బకాయిలు తీర్చాలని రుణదాతలు ఒత్తిడి తెస్తూనే ఉన్నారు. తాజా పరిణామాలపై బైజూస్‌ స్పందించలేదు.

* మురు ధరలు ప్రపంచ ద్రవ్యోల్బణాన్ని మరింత పెంచుతాయి

ప్రస్తుతం వివిధ దేశాల మధ్య యుద్ధ వాతావరణం కొనసాగుతుంది. ముఖ్యంగా మధ్యప్రాచ్యంలో గొడవలు తీవ్రతరం కావడం వల్ల చమురు సరఫరా తగ్గి, డిమాండ్ మేరకు ధరలు పెరుగుతాయని దీని వల్ల రాబోయే రోజుల్లో ప్రపంచంలో చాలా దేశాల్లో ద్రవ్యోల్బణం పెరుగుతుందని ఫిచ్ రేటింగ్స్ హెచ్చరించింది.గ్లోబల్ జీడీపీ వృద్ధి 2024లో దాదాపు 0.4 శాతం తక్కువగా ఉంటుందని ఫిచ్ అంచనా వేసింది. యుద్ధం కారణంగా చమురు సరఫరా తగ్గిపోతుంది. దీంతో చమురు దిగుమతులపై ఎక్కువగా ఆధారపడిన భారత్ వంటి దేశాల్లో ద్రవ్యోల్బణం పెరిగే అవకాశం ఉంటుంది. దీని కట్టడికి రిజర్వ్ బ్యాంక్ తిరిగి వడ్డీ రేట్ల పెంపు ప్రతిపాదనలు తీసుకురావచ్చు అని ఫిచ్ రేటింగ్స్ తెలిపింది. చమురు ప్రభావం ఒక్క ఏడాదికే ప్రభావితం కాకుండా గ్లోబల్‌గా 2025 వరకు తీవ్రంగా ఉండనుంది.ప్రధానంగా అభివృద్ధి చెందుతున్న దేశాల్లో, దక్షిణాఫ్రికా, టర్కీలలో చమురు ధరల వల్ల గణనీయమైన ప్రభావం ఉండగా, బ్రెజిల్, మెక్సికోలు 2025లో అధిక ద్రవ్యోల్బణ రేట్లను ఎదుర్కొనే అవకాశం ఉందని ఫిచ్ హెచ్చరించింది. మరోవైపు, ఈ ఆర్థిక వ్యవస్థలలో చమురు ఉత్పత్తి ముఖ్యమైన పాత్ర కారణంగా రష్యా, చాలా తక్కువ స్థాయిలో బ్రెజిల్ సానుకూల ప్రభావాన్ని చూపుతాయని పేర్కొంది.

* ఢిల్లీలో భారీగా మద్యం అమ్మకాలు

దీపావళి రోజున ఢిల్లీ ప్రజలు సందడి చేయనున్నారు. గతేడాదితో పోలిస్తే దీపావళికి ముందు మద్యం బాటిళ్ల విక్రయాలు భారీగా పెరిగినట్లు అధికారులు చెబుతున్నారు. ఉత్పత్తి విభాగం ఈ సమాచారాన్ని వెల్లడించింది. ఆ శాఖ నుంచి అందిన సమాచారం ప్రకారం గతేడాది దీపావళికి ముందు మూడు రోజుల వ్యవధిలో వరుసగా 13.46 లక్షలు, 15 లక్షలు, 19.39 లక్షల బాటిళ్లు అమ్ముడయ్యాయి. దీపావళికి ముందు రెండు వారాల్లో సగటున 12.56 లక్షల బాటిళ్ల విక్రయాలు జరిగాయి. ఈసారి ఆ సంఖ్య 37 శాతం ఎక్కువ. ఈ సందర్భంగా శుక్రవారం ఎక్సైజ్ శాఖ అధికారులు తెలిపిన వివరాల ప్రకారం, పండుగకు ముందు పక్షం రోజులలో విక్రయించిన సగటు బాటిళ్ల సంఖ్య గతేడాది ఇదే కాలంతో పోలిస్తే ఢిల్లీలో దీపావళికి ముందు మద్యం అమ్మకాలలో 37 శాతం పెరిగింది. మరింత పెరుగుదల నమోదైంది. ఎక్సైజ్ శాఖ గణాంకాల ప్రకారం.. దీపావళికి రెండు వారాల ముందు గతేడాది 2.26 కోట్ల మద్యం సీసాలు అమ్ముడయ్యాయి. ఈ ఏడాది గత పక్షం రోజుల్లో అంటే 15 రోజుల్లో 2.58 కోట్ల బాటిళ్లు అమ్ముడుపోయాయి. సోమవారం 14.25 లక్షల బాటిళ్లు అమ్ముడుపోయాయి. ఈ సంఖ్య మంగళవారం నాటికి 17.27 లక్షల బాటిళ్లకు, బుధవారం 17.33 లక్షల బాటిళ్లకు పెరిగింది.గతేడాది దీపావళికి ముందు మూడు రోజుల వ్యవధిలో వరుసగా 13.46 లక్షలు, 15 లక్షలు, 19.39 లక్షల బాటిళ్లు అమ్ముడయ్యాయి. గతేడాది దీపావళికి ముందు రెండు వారాల వ్యవధిలో సగటున 12.56 లక్షల బాటిళ్ల విక్రయాలు జరిగాయి. ఈ ఏడాది ఇప్పటివరకు ఈ సంఖ్య 17.21 లక్షలుగా ఉందని, అంటే లెక్కలను నమ్మితే 37 శాతానికి పైగా పెరిగిందని ఎక్సైజ్ శాఖ అధికారి ఒకరు తెలిపారు. గురు, శుక్ర, శనివారాల్లో అమ్మకాల గణాంకాలు ఇంకా రావాల్సి ఉందని, వీటి సంఖ్య మరింత పెరుగుతుందని ఆయన అన్నారు. పండుగ సీజన్‌లో నగరంలో మద్యం విక్రయాలు పెరుగుతాయి. వినియోగదారులు అధిక మొత్తంలో మద్యం కొనుగోలు చేస్తారని, ఈ విషయంలో దీపావళి చాలా లాభదాయకమైన పండుగ అని, గతేడాదితో పోలిస్తే ఈ ఏడాది అమ్మకాలు మెరుగ్గా ఉన్నాయని అధికారి తెలిపారు. ధన్‌తేరాస్ (శుక్రవారం), శనివారం ఛోటీ దీపావళి రోజున అమ్మకాల గరిష్ట స్థాయికి చేరుకునే అవకాశం ఉంది. ఎందుకంటే ప్రజలు వ్యక్తిగత ఉపయోగం కోసం మాత్రమే కాకుండా బహుమతి కోసం కూడా మద్యం కొనుగోలు చేస్తారని భావిస్తున్నారు. దీపావళి రోజు డ్రై డే కావడంతో నగరంలో మద్యం దుకాణాలు మూతపడ్డాయి. దేశ రాజధానిలో 650కి పైగా మద్యం దుకాణాలు ఉన్నాయి. నగరంలో మద్యం దుకాణాలను నడుపుతున్న నాలుగు ఢిల్లీ ప్రభుత్వ కార్పొరేషన్లకు అమ్మకాలు పెరిగే ఆశతో పండుగకు సిద్ధం కావాలని ఆదేశించినట్లు అధికారులు తెలిపారు.

* రోడ్డు ప్రమాదాల్ని తగ్గించడమే లక్ష్యం

రోడ్డు ప్రమాదాలను తగ్గించడం కోసం కేంద్ర రోడ్డు రవాణా, రహదారుల మంత్రిత్వశాఖ (MoRTH) మరో అడుగు ముందుకు వేసింది. రోడ్డుపై వెళ్తున్న పాదచారులు, సైక్లిస్ట్‌లను వాహనాలు ఢీ కొట్టకుండా సహాయపడే వ్యవస్థను తీసుకొచ్చేందుకు సిద్ధమవుతోంది. ఇందులో భాగంగా ఇన్‌బిల్ట్‌ ‘మూవింగ్ ఆఫ్ ఇన్ఫర్మేషన్ సిస్టమ్’ (MOIS) సిస్టమ్‌లను కొన్ని కేటగిరీలకు చెందిన ప్రయాణికుల, వాణిజ్య వాహనాల్లో ఉండేలా ప్రతిపాదనలు తీసుకొచ్చింది. ఇది అమలులోకి వస్తే వాహన తయారీ సంస్థలు ఈ వ్యవస్థను ఏర్పాటు చేయాల్సి ఉంటుంది.మూవింగ్ ఆఫ్ ఇన్ఫర్మేషన్ సిస్టమ్ (MOIS) అంటే.. పాదచారులు, సైక్లిళ్లపై వెళ్లే వారికి (VRU) వాహనం సమీపంలోకి వస్తే ఈ సిస్టమ్‌ వారిని గుర్తిస్తుంది. ఆ సమాచారాన్ని డ్రైవర్‌కు తెలియజేస్తుంది. ఏదైనా అత్యవసరం అనుకుంటే వెంటనే డ్రైవర్‌ను హెచ్చరిస్తుంది. ఇలా MOIS అందించే సిగ్నల్‌నే కొలిషన్ వార్నింగ్ సిగ్నల్ అంటారు. చీకట్లో క్లిష్టమైన రహదారులపై ప్రయాణిస్తున్నప్పుడు అటుగా పాదచారులు, సైకిళ్లపై వెళ్లే వారిని వాహనం ఢీకొట్టకుండా సిస్టమ్‌ వెంటనే గుర్తించి సమాచారం అందిస్తుంది. దీంతో డ్రైవర్‌ వెంటనే జాగ్రత్త పడతారు. దీంతో ప్రమాదాలు సంభవించే అవకాశం తగ్గుతుంది.ఈ వ్యవస్థను ప్రయాణికుల, వాణిజ్య వాహనాల్లో తీసుకురావాలని కేంద్ర రహదారుల మంత్రిత్వ శాఖ చూస్తోంది. దీని ద్వారా ప్రమాదాలు తగ్గే అవకాశం ఉందని రోడ్డు రవాణా మంత్రిత్వ శాఖ భావిస్తోంది. వాహనకంపెనీలు, ఇతర వర్గాలతో సంప్రదించిన తర్వాత ఈ విధానాన్ని తీసుకురానుంది. గతేడాదిలో భారత్‌లో రోడ్డు ప్రమాదాల సంఖ్య 12 శాతం పెరిగాయి. అంటే ప్రతి గంటకు సగటున 19 మంది మృత్యువాత పడుతున్నారు. ఈ సంఖ్యను గణనీయంగా తగ్గించాలని కేంద్ర మంత్రి నితిన్‌ గడ్కరీ లక్ష్యంగా పెట్టుకున్నారు. ఇందులో భాగంగా ఈ వ్యవస్థను కేంద్రం తీసుకురానుంది.

👉 – Please join our whatsapp channel here –

https://whatsapp.com/channel/0029Va9VucP7oQhZ7fePda2Z