Politics

పాక్​ కొత్త ప్రధానిగా షెహబాజ్- ఇమ్రాన్​ పార్టీ సభ్యుల రాజీనామా

పాక్​ కొత్త ప్రధానిగా షెహబాజ్- ఇమ్రాన్​ పార్టీ సభ్యుల రాజీనామా

పాకిస్థాన్ కొత్త ప్రధానిగా షెహబాజ్‌ షరీఫ్‌ ఎన్నికయ్యారు. జాతీయ అసెంబ్లీ ప్రత్యేక సమావేశంలో ఈయన ఎంపిక జరిగింది. విపక్షాలన్నీ ఏకగ్రీవంగా షెహబాజ్​కు మద్దతు తెలిపాయి. మరోవైపు మాజీ ప్రధాని ఇమ్రాన్ ఖాన్​కు చెందిన పాకిస్థాన్​ తెహ్రీక్​ ఇ ఇన్సాఫ్​ పార్టీ ఎంపీలందరూ మూకుమ్మడిగా రాజీనామా చేస్తున్నట్లు ప్రకటించారు. సభ నుంచి వాకౌట్ చేశారు.

పాకిస్థాన్ నూతన ప్రధానిగా పాకిస్థాన్‌ ముస్లిం లీగ్‌-నవాజ్‌ అధ్యక్షుడు షెహబాజ్‌ షరీఫ్‌ ఎన్నికయ్యారు. జాతీయ అసెంబ్లీ ప్రత్యేక సమావేశంలో విపక్షాలు ఈయన్ను ఉమ్మడి అభ్యర్థిగా ఎన్నుకున్నాయి. 342 అసెంబ్లీ స్థానాలు గల పాక్ జాతీయ అసెంబ్లీలో మెజార్టీకి 172 సీట్లు కావాల్సి ఉండగా.. షెహబాజ్​కు 174 మంది మద్దతు తెలిపారు. దీంతో ఆయన ప్రధాని పదవికి ఎంపికయ్యారు. మరోవైపు మాజీ ప్రధాని ఇమ్రాన్ ఖాన్​కు చెందిన పాకిస్థాన్​ తెహ్రీక్​ ఇ ఇన్సాఫ్​ పార్టీ ఎంపీలందరూ మూకుమ్మడిగా రాజీనామాలు చేస్తున్నట్లు ప్రకటించారు. విదేశీ అజెండాలో భాగంగా ఏర్పాటయ్యే ప్రభుత్వంలో భాగస్వామిని కాబోమని, స్వేచ్ఛ కోసం పోరడతామని స్పష్టం చేశారు. ఓటింగ్​కు ముందే సభ నుంచి వాకౌట్ చేశారు. పీటీఐ పార్టీకి తాను ప్రధాని అభ్యర్థిగా నామినేషన్ దాఖలు చేసినా.. ఈ ఎన్నికల్ని బహిష్కరిస్తున్నట్లు సభను వీడే ముందు చెప్పారు షా మెహ్మూద్ ఖురేషి.

*ఎవరీ షెహబాజ్?​
షెహబాజ్‌ 1951 సెప్టెంబరు నెలలో లాహోర్​లో జన్మించారు. షెహబాజ్‌ తండ్రి ముహమ్మద్‌ షరీఫ్‌ స్వస్థలం కశ్మీర్‌ (భారత్‌)లోని అనంతనాగ్‌. ఆయన పారిశ్రామికవేత్త. షెహబాజ్​ లాహోర్​లోనే గ్రాడ్యుయేషన్ పూర్తి చేశారు. పాక్​ మాజీ ప్రధానమంత్రి నవాజ్ షరీఫ్​కు షెహబాజ్‌ షరీఫ్‌ స్వయానా తమ్ముడు. షెహబాజ్​ అయిదు పెళ్లిళ్లు చేసుకున్నారు. ప్రస్తుతం ఆయనకు ఇద్దరు భార్యలు. మిగతా ముగ్గురికి విడాకులిచ్చారు.షెహబాజ్‌ పెద్ద కుమారుడు హమ్జా పంజాబ్‌ అసెంబ్లీలో ప్రతిపక్ష నేతగా ఉన్నారు. ప్రస్తుతం ఆయన సీఎం ఎన్నికల బరిలో నిలిచారు.బ్రిటన్​లో 1,400 కోట్ల పాకిస్థానీ రూపాయలకు సంబంధించి నగదు అక్రమ చలామణి కేసు షెహబాజ్​పై ఉంది.1980లో రాజకీయాల్లో ప్రవేశం. 1988లో మొదటిసారి పంజాబ్​ అసెంబ్లీ సభ్యుడిగా ఎన్నిక. 1997లో తొలిసారి ముఖ్యమంత్రిగా బాధ్యతలు. మూడు సార్లు పంజాబ్ సీఎంగా బాధ్యతలు.2017లో పాకిస్థాన్ ముస్లిం లీగ్​-నవాజ్​ పార్టీ అధ్యక్షుడిగా బాధ్యతలు. 2018 సార్వత్రిక ఎన్నికలతో జాతీయ అసెంబ్లీలో ప్రతిపక్ష నేతగా మారారు.పాక్‌లో సైన్యంతో షెహబాజ్‌కు సన్నిహిత సంబంధాలున్నాయి. అది ఆయనకు కలిసొచ్చే అంశం.యథార్థవాది. ముక్కుసూటి మనిషి. మనసులో ఏముంటే అదే చెప్తారు.. అదే చేస్తారు. ఈ మాటలు పాకిస్థాన్ ప్రజలు షెహబాజ్​ షరీఫ్ గురించి చెప్పుకొనే మాటలు.

*దూకుడుగా వ్యవహరించే ఇమ్రాన్‌ కంటే..
వాస్తవిక దృక్పథంతో వ్యవహరించే అనుభవజ్ఞుడైన షెహబాజ్‌ షరీఫ్‌ హయాంలో భారత్‌ – పాక్‌ సంబంధాలు ఎంతోకొంత మెరుగుపడే అవకాశం ఉందని నిపుణులు భావిస్తున్నారు. షెహబాజ్‌కు సన్నిహితుడైన పాకిస్థాన్‌ ముస్లింలీగ్‌-ఎన్‌ నేత సమీవుల్లాఖాన్‌ పీటీఐతో మాట్లాడుతూ.. భారత్‌ విషయంలో తమ నేత బలమైన, ఆచరణాత్మకమైన ఓ కొత్త విధానాన్ని రూపొందిస్తారని తెలిపారు. షెహబాజ్‌ సోదరుడైన నవాజ్‌ షరీఫ్‌ పాక్‌ ప్రధాని హోదాలో భారత ప్రధానమంత్రి నరేంద్ర మోదీతో స్నేహపూర్వకంగానే వ్యవహరించేవారు.భారత్​-పాక్​ సంబంధాలు మెరుగుపడేనా?.. దూకుడుగా వ్యవహరించే ఇమ్రాన్​ కంటే వాస్తవికత దృక్ఫథంతో వ్యవహరించే అనుభవజ్ఞుడైన షెహబాజ్​ షరీఫ్​ హయాంలో భారత్​-పాక్ సంబంధాలు ఎంతో కొంత మెరుగుపడే అవకాశం ఉందని నిపుణులు భావిస్తున్నారు. షెహబాజ్​కు సన్నిహితుడైన పాకిస్థాన్​ ముస్లిం లీగ్​-ఎన్​ నేత సమీపుల్లా ఖాన్​ పీటీఐతో మాట్లాడుతూ.. భారత్​ విషయంలో తమ నేత బలమైన, ఆచరణాత్మకమైన ఓ కొత్త విధానాన్ని రూపొందిస్తారని తెలిపారు. షెహబాజ్​ సోదరుడైన నవాజ్​ షరీఫ్​ పాక్​ ప్రధాని హోదాలో భారత ప్రధాన మంత్రి నరేంద్ర మోదీతో స్నేహపూర్వకంగానే వ్యవహరించేవారు.చైనాతో సంబంధాలు ఎలా?..: చైనా, పాకిస్థాన్‌ సంబంధాలు ఇమ్రాన్‌ఖాన్‌ హయాంలో కంటే షెహబాజ్‌ షరీఫ్‌ పాలనలో మరింత మెరుగ్గా ఉంటాయని బీజింగ్‌ అధికారిక పత్రిక పేర్కొంది. పాక్‌లో సోమవారం షెహబాజ్‌ నేతృత్వంలో కొత్త ప్రభుత్వం ఏర్పాటు కానున్న నేపథ్యంలో ‘గ్లోబల్‌ టైమ్స్‌’ పత్రిక ఆదివారం ఈ కథనాన్ని ప్రచురించింది. పాక్‌లో నాయకత్వ మార్పు ఆ దేశ అంతర్గత వ్యవహారమని, ఇరు దేశాల ద్వైపాక్షిక సంబంధాల విషయంలో పార్టీలన్నిటి వైఖరి ఒకేలా ఉంటుందని అభిప్రాయపడింది. ఇమ్రాన్‌ఖాన్‌ స్థానంలో అధికారం చేపట్టనున్న ‘షరీఫ్‌’ కుటుంబానికి చెందిన షెహబాజ్‌ గతంలో మాదిరిగా పాక్‌ – చైనా సంబంధాలను ముందుకు తీసుకువెళతారని తెలిపింది.