ScienceAndTech

బార్ కోడ్ వెనుక కథ ఇది

2019 డిసెంబర్ 5న ఒక విలక్షణ వ్యక్తి చనిపోయారు. మీరు ఆయన పేరు పెద్దగా విని ఉండకపోవచ్చు. కానీ, మీరు ఎక్కడ ఏ దుకాణానికి వెళ్లి ఏ వస్తువు చూసినా దాని మీద ఆయన ‘ముద్ర’ కనిపిస్తుంది. ఆయన ఎవరో కాదు… బార్‌కోడ్ సహ ఆవిష్కర్త అమెరికన్ ఇంజినీర్ జార్జ్ లోరర్.94 ఏళ్ల వయసులో నార్త్ కరోలినాలోని వెండెల్‌ పట్టణంలో ఆయన తుదిశ్వాస విడిచారు.1951లో జార్జ్ లోరర్ ఎలక్ట్రికల్ ఇంజనీర్‌‌ పట్టా అందుకున్నారు. ఆ తర్వాత ప్రహుక టెక్నాలజీ సంస్థ ఐబీఎంలో పనిచేస్తున్నప్పుడు, బార్‌కోడ్ సాంకేతికత అభివృద్ధిలో కీలక పాత్ర పోషించారు. 1973లో బార్‌కోడ్‌ను కనిపెట్టారు.ప్రపంచ వాణిజ్యం రూపు రేఖలనే సమూలంగా మార్చేసిన ఆ బార్‌కోడ్ ఆలోచనకు ఎప్పుడు బీజం పడింది? అది ఎలా కార్యరూపం దాల్చింది? తెలుసుకుందాం.

**బార్ కోడ్ ఆలోచన మొదట ఎన్. జోసెఫ్ వుడ్‌లాండ్‌‌కు వచ్చింది.

1948లో ఫిలడెల్ఫియాలోని డ్రెక్సెల్ ఇన్‌స్టిట్యూట్‌లో గ్రాడ్యుయేషన్ అభ్యసిస్తున్న ఎన్. జోసెఫ్ వుడ్‌లాండ్‌కు ఓ కిరాణా దుకాణం యజమాని నుంచి చిన్న సవాల్ ఎదురైంది. దుకాణంలో జరిగే లావాదేవీలను ఆటోమేషన్ ద్వారా వేగవంతం చేసే ఉపాయం ఏదైనా ఉందా? అని ఆ యజమాని అడిగారు.జోసెఫ్ చాలా స్మార్ట్‌ గా ఆలోచించే యువకుడు. యుద్ధం సమయంలో అణు బాంబును అభివృద్ధి చేసిన మన్‌హటన్ ప్రాజెక్టులో ఆయన పనిచేశారు.ఆ కిరాణా దుకాణం యజమాని ఎదుర్కొంటున్న సమస్యకు పరిష్కారం చూపించేందుకు ఆలోచించడం ఆయన మొదలుపెట్టారు.ఓ రోజు తన తాతయ్య బామ్మలతో కలిసి మియామి బీచ్‌కు వెళ్లారు. అక్కడ సరదాగా ఆడుకుంటుండగా ఇసుక మీద చేతి వేళ్ల ముద్రలు పడ్డాయి. ఆ ముద్రలను చూడగానే అతని మెదడులో ఒక ఆలోచన తట్టింది.అంతకు ముందు ఒక సందేశాన్ని పంపేందుకు ‘మోర్స్ కోడ్‌’లో చుక్కలు, డ్యాష్‌లను ఉపయోగించారు. అలా కాకుండా, సమాచారాన్ని ఎన్‌కోడ్ చేసేందుకు సన్నని, మందమైన గీతలను ఉపయోగవచ్చు అని జోసెఫ్ ఆలోచించారు.వృత్తాకార (ఎద్దు కన్ను ఆకారం) గీతల కోడ్‌లో వస్తువుల వివరాలను నమోదు చేస్తారు. ఆ గీతలను ప్రత్యేక యంత్రంతో స్కాన్ చేసి ఆ వస్తువుల వివారాలను తెలుసుకోవచ్చు అన్నది ఆయన ఆలోచన.అది ఆచరణ సాధ్యమే. కానీ, అప్పటికి సాంకేతిక పరిజ్ఞానం అంతంత మాత్రంగానే ఉంది. దాంతో, అలాంటి స్కానింగ్ సాంకేతికతను అభివృద్ధి చేయడం అత్యంత ఖర్చుతో కూడిన వ్యవహారంగా ఉండేది.అయితే, ఆ తర్వాత రానురాను కంప్యూటర్లు మెరుగవ్వడంతో ఆ ఆలోచన కార్యరూపం దాల్చేందుకు అవకాశాలు పెరిగాయి.

**జార్జ్ లారర్ కొత్త ఆలోచన

ఆ వృత్తాకార చారల స్కానింగ్ చేసే సాంకేతికత ఏళ్లు గడిచే కొద్దీ మరింత మెరుగవుతూ వచ్చింది. 1950ల్లో ఇంజినీర్ డేవిడ్ కొలిన్స్ తొలిసారిగా రైలు బోగీలకు గీతలతో కోడ్ వేశారు.జోసెఫ్ వుడ్‌లాండ్ సృష్టించిన ఆ వృత్తాకార చారల కోడ్ కంటే, దీర్ఘచతురస్రాకారంలో కోడ్ ఉంటే మరింత మెరుగ్గా ఉంటుందని 1970 ప్రారంభంలో ఐబీఎం ఇంజనీర్ జార్జ్ లారర్ ఒక ఆలోచన చేశారు. అదే బార్ కోడ్.

కంప్యూటర్‌ ప్రింటర్‌తో వృత్తాకార చారల కంటే నిలువు గీతలను సులువుగా ప్రింట్ చేసే వీలుంటుందన్నది ఆయన ఆలోచన.

లేజర్‌లు, కంప్యూటర్‌లతో పనిచేసే ఒక సాంకేతిక వ్యవస్థను ఆయన అభివృద్ధి చేశారు. అవి సంచుల మీద వేసిన కోడ్‌ను అది అత్యంత వేగంగా స్కాన్ చేసింది.1974లో అమెరికాలోని ఒహయ్యోలో ఉన్న మార్ష్ సూపర్ మార్కెట్‌లో తొలిసారిగా చూవింగ్ గమ్‌ను బార్‌కోడ్‌తో అమ్మారు.