Kids

పిల్లలకు టీకాలు ఎందుకు వేయాలి

పిల్లలకు టీకాలు ఎందుకు వేయాలి

టీకాలు అంటే ఏమిటి?

టీకాలు సాధారణంగా బాల్యంలో తీవ్రమైన, తరచుగా ప్రాణాంతక వ్యాధుల నుండి రక్షించడానికి ఇవ్వబడే ఉత్పత్తులు. మీ శరీరం యొక్క సహజ రక్షణను ప్రేరేపించడం ద్వారా, వారు మీ శరీరాన్ని వ్యాధితో వేగంగా మరియు మరింత ప్రభావవంతంగా పోరాడటానికి సిద్ధం చేస్తారు.

టీకాలు ఎలా పని చేస్తాయి?

నిర్దిష్ట వ్యాధులకు మీ రోగనిరోధక ప్రతిస్పందనను ప్రేరేపించడం ద్వారా మీ రోగనిరోధక వ్యవస్థ అంటువ్యాధులతో మరింత సమర్థవంతంగా పోరాడడంలో టీకాలు సహాయపడతాయి. భవిష్యత్తులో వైరస్ లేదా బ్యాక్టీరియా మీ శరీరంలోకి ప్రవేశించినట్లయితే, మీ రోగనిరోధక వ్యవస్థ దానితో ఎలా పోరాడాలో ఇప్పటికే తెలుసుకుంటుంది.

టీకాలు సురక్షితంగా ఉన్నాయా?

టీకాలు చాలా సురక్షితమైనవి. టీకా ద్వారా కాకుండా టీకా-నివారించగల వ్యాధి వల్ల మీ బిడ్డ గాయపడే అవకాశం చాలా ఎక్కువ. అన్ని టీకాలు ప్రజల కోసం ఆమోదించబడటానికి ముందు క్లినికల్ ట్రయల్స్‌తో సహా కఠినమైన భద్రతా పరీక్షల ద్వారా వెళ్తాయి. దేశాలు కఠినమైన నాణ్యత మరియు భద్రతా ప్రమాణాలకు అనుగుణంగా ఉండే వ్యాక్సిన్‌లను మాత్రమే నమోదు చేస్తాయి మరియు పంపిణీ చేస్తాయి.

నేను నా బిడ్డకు ఎందుకు టీకాలు వేయాలి?

టీకాలు ప్రాణాలను కాపాడతాయి. మీజిల్స్ టీకాలు మాత్రమే 2000 మరియు 2017 మధ్య 21 మిలియన్ల మరణాలను నిరోధించాయని అంచనా వేయబడింది.

టీకాలు మీ పిల్లలను తీవ్రమైన హాని లేదా మరణాన్ని కలిగించే వ్యాధుల నుండి రక్షించడంలో సహాయపడతాయి, ముఖ్యంగా శిశువుల వంటి రోగనిరోధక వ్యవస్థలను అభివృద్ధి చేసే వ్యక్తులలో.

మీ బిడ్డకు టీకాలు వేయడం ముఖ్యం. కాకపోతే ఒకప్పుడు చాలా దేశాల్లో తుడిచిపెట్టుకుపోయిన మీజిల్స్, డిఫ్తీరియా, పోలియో వంటి అత్యంత అంటువ్యాధులు మళ్లీ వస్తాయి.

నా బిడ్డ ఈ వ్యాక్సిన్‌లన్నింటినీ నిర్వహించగలదా?

అవును. అనేక టీకాలు తమ పిల్లల రోగనిరోధక వ్యవస్థను ఓవర్‌లోడ్ చేస్తాయని చాలా మంది తల్లిదండ్రులు ఆందోళన చెందుతున్నారు. కానీ పిల్లలు ప్రతిరోజూ వందల కొద్దీ సూక్ష్మక్రిములకు గురవుతారు. నిజానికి, సాధారణ జలుబు లేదా గొంతు నొప్పి టీకాల కంటే మీ పిల్లల రోగనిరోధక వ్యవస్థపై ఎక్కువ భారం పడుతుంది.

కానీ ఈ వ్యాధులు నా సమాజంలో లేవు. నేను ఇప్పటికీ నా బిడ్డకు టీకాలు వేయాల్సిన అవసరం ఉందా?

అవును. మీ దేశం లేదా ప్రాంతంలో వ్యాధులు తొలగిపోయినప్పటికీ, పెరుగుతున్న పరస్పర అనుసంధానిత ప్రపంచం అంటే ఈ వ్యాధులు ఇప్పటికీ ఉన్న ప్రాంతాల నుండి వ్యాప్తి చెందుతాయి.

మంద రోగనిరోధక శక్తి అంటే ఏమిటి?

మీ కమ్యూనిటీలో తగినంత మంది వ్యక్తులు నిర్దిష్ట వ్యాధికి వ్యతిరేకంగా రోగనిరోధక శక్తిని పొందినట్లయితే, మీరు మంద రోగనిరోధక శక్తి అని పిలవబడే దాన్ని చేరుకోవచ్చు. ఇది జరిగినప్పుడు, చాలా మందికి రోగనిరోధక శక్తి ఉన్నందున వ్యాధులు వ్యక్తి నుండి వ్యక్తికి సులభంగా వ్యాపించవు. ఇది శిశువుల వంటి టీకాలు వేయలేని వారికి కూడా వ్యాధి నుండి రక్షణ పొరను అందిస్తుంది.

మంద రోగనిరోధక శక్తి కూడా వ్యాధి వ్యాప్తిని కష్టతరం చేయడం ద్వారా వ్యాప్తిని నివారిస్తుంది. వ్యాధి మరింత అరుదుగా మారుతుంది, కొన్నిసార్లు సమాజం నుండి పూర్తిగా అదృశ్యమవుతుంది.

ఒక టీకా నా బిడ్డ అనారోగ్యానికి గురి చేయగలదా?

టీకాలు చాలా సురక్షితమైనవి మరియు తీవ్రమైన దుష్ప్రభావాలు చాలా అరుదు. టీకా తర్వాత దాదాపు అన్ని జబ్బులు లేదా అసౌకర్యాలు చిన్నవి మరియు తాత్కాలికమైనవి, ఇంజక్షన్ సైట్ వద్ద నొప్పి లేదా తేలికపాటి జ్వరం వంటివి. డాక్టర్ సలహా మేరకు ఓవర్-ది-కౌంటర్ నొప్పి మందులను తీసుకోవడం లేదా ఇంజెక్షన్ సైట్‌కు చల్లని గుడ్డను వేయడం ద్వారా వీటిని తరచుగా నియంత్రించవచ్చు. తల్లిదండ్రులు ఆందోళన చెందితే, వారు తమ వైద్యుడిని లేదా ఆరోగ్య సంరక్షణ ప్రదాతని సంప్రదించాలి.

విస్తృతమైన అధ్యయనాలు మరియు పరిశోధనలు టీకాలు మరియు ఆటిజం మధ్య సంబంధానికి ఎటువంటి ఆధారాలు లేవని చూపిస్తున్నాయి.

టీకాలు ఏ వ్యాధులను నివారిస్తాయి?

టీకాలు మీ పిల్లలను పోలియో వంటి తీవ్రమైన అనారోగ్యాల నుండి రక్షిస్తాయి, ఇది పక్షవాతానికి కారణమవుతుంది; మీజిల్స్, ఇది మెదడు వాపు మరియు అంధత్వానికి కారణమవుతుంది; మరియు ధనుర్వాతం, ఇది బాధాకరమైన కండరాల సంకోచాలు మరియు తినడం మరియు శ్వాస తీసుకోవడంలో ఇబ్బందిని కలిగిస్తుంది, ముఖ్యంగా నవజాత శిశువులలో. అత్యంత సాధారణ వ్యాక్సిన్‌లు మరియు అవి నిరోధించే వ్యాధుల జాబితా కోసం, ఈ అత్యంత సాధారణ వ్యాక్సిన్‌ల జాబితాను మరియు అవి నిరోధించే వ్యాధులను చూడండి .

నేను టీకా షెడ్యూల్‌ను ఆలస్యం చేయవచ్చా?

మీరు మీ బిడ్డను రక్షించుకునే ఉత్తమ మార్గాలలో ఒకటి మీ దేశంలో సిఫార్సు చేయబడిన టీకా షెడ్యూల్‌ను అనుసరించడం. మీరు ఎప్పుడైనా వ్యాక్సిన్‌ని ఆలస్యం చేసినా, మీరు మీ పిల్లల వ్యాధి బారిన పడే అవకాశం పెరుగుతుంది.

టీకా వేయడానికి బదులుగా నా బిడ్డకు చికెన్‌పాక్స్ వచ్చేలా నేను అనుమతించవచ్చా?

చికెన్‌పాక్స్ అనేది చిన్ననాటి నుండి చాలా మంది తల్లిదండ్రులు గుర్తుంచుకునే తేలికపాటి వ్యాధి అయినప్పటికీ (వ్యాక్సిన్ 1995లో ప్రవేశపెట్టబడింది), కొంతమంది పిల్లలు ప్రాణాంతకం లేదా శాశ్వత వైకల్యాలకు కారణమయ్యే సమస్యలతో తీవ్రమైన కేసులను అభివృద్ధి చేస్తారు. టీకా వ్యాధి నుండి వచ్చే సమస్యల ప్రమాదాన్ని తొలగిస్తుంది మరియు పిల్లలు వారి తోబుట్టువులు, స్నేహితులు మరియు సహవిద్యార్థులకు సోకకుండా నిరోధిస్తుంది.

సిఫార్సు చేయబడిన టీకా షెడ్యూల్ ఏమిటి?

ఏ వ్యాధులు ఎక్కువగా ప్రబలంగా ఉన్నాయో దానిపై ఆధారపడి వ్యాధి నిరోధక షెడ్యూల్‌లు దేశాన్ని బట్టి మారుతూ ఉంటాయి. మీరు మీ స్థానిక ఆరోగ్య కేంద్రం, డాక్టర్ లేదా మీ ప్రభుత్వ ఆరోగ్య మంత్రిత్వ శాఖ నుండి సిఫార్సు చేయబడిన వ్యాక్సిన్‌లు మరియు సుమారు తేదీల యొక్క అవలోకనాన్ని కనుగొనవచ్చు.