WorldWonders

ఘనంగా పద్మ పురస్కారాల ప్రదానోత్సవం.. అవార్డులు అందజేసిన రాష్ట్రపతి

ఘనంగా పద్మ పురస్కారాల ప్రదానోత్సవం.. అవార్డులు అందజేసిన రాష్ట్రపతి

Padma Awards 2023: వివిధ రంగాల్లో అత్యుత్తమ ప్రతిభ చాటిన ప్రముఖులకు పద్మ అవార్డుల ప్రదానోత్సవం అట్టహాసంగా జరిగింది. ఢిల్లీలోని రాష్ట్రపతి భవన్లోని దర్బార్ హాలులో జరిగిన ఈ వేడుకలో రాష్ట్రపతి ద్రౌపదీ ముర్ము చేతుల మీదుగా ప్రతిష్టాత్మక పురస్కారాలు ప్రదానం చేశారు. పద్మ అవార్డులు భారతరత్న తర్వాత భారతదేశ అత్యున్నత పౌర గౌరవాలు. ప్రజాసేవ చేసిన వారికి, వివిధ విభాగాల్లో విజయాలు సాధించిన వారికి ఈ అవార్డులతో గౌరవిస్తారు. కళ, సామాజిక సేవ, ప్రజా వ్యవహారాలు, సైన్స్, ఇంజనీరింగ్, వాణిజ్యం, పరిశ్రమలు, వైద్యం, సాహిత్యం, విద్య, క్రీడలు, పౌర సేవ మొదలైన వివిధ రంగాలలో ఈ అవార్డులు ఇవ్వబడ్డాయి. పద్మ అవార్డులు 2023 రిపబ్లిక్ డే సందర్భంగా ప్రకటించబడ్డాయి. 106 మంది గ్రహీతలలో తబలా మాస్ట్రో జాకీర్ హుస్సేన్, ‘ఆర్ఆర్ఆర్’ చిత్రం సంగీత స్వరకర్త ఎంఎం కీరవాణి, నటి రవీనా టాండన్ ఉన్నారు.

బాలీవుడ్ పరిశ్రమలో అత్యంత ప్రజాదరణ పొందిన నటీమణులలో రవీనా టాండన్ ఒకరు. కొన్నేళ్లుగా ఆమె తన అద్భుతమైన నటనా నైపుణ్యంతో సినీ ప్రేమికుల హృదయాల్లోకి ప్రవేశించింది. దివా జాతీయ చలనచిత్ర అవార్డు, ఫిల్ఫేర్ అవార్డులను కూడా దక్కించుకుంది. ఆమె చివరగా కేజీఎఫ్: చాప్టర్ 2 చిత్రంలో కనిపించింది. లెజెండరీ తబలా విద్వాంసుడు జాకీర్ హుస్సేన్ గురించి ఎవరికి తెలియదు? ఆయన చేసిన ‘అసాధారణమైన, విశిష్ట సేవ’కి పద్మవిభూషణ్ అవార్డు లభించింది. ప్రఖ్యాత సంగీత విద్వాంసుడు 1988, 2002లో వరుసగా పద్మశ్రీ, పద్మ భూషణ్ అందుకున్నారు. మరోవైపు ఎంఎం కీరవాణి ప్రస్తుతం ఎస్ఎస్ రాజమౌళి ఆర్ఆర్ఆర్లో నాటు నాటు పాటతో దేశం గర్వించేలా చేస్తున్నారు. ఆయన కంపోజిషన్ నాటు నాటు ఇటీవల గోల్డెన్ గ్లోబ్ అవార్డును అందుకుంది. ఇటీవలే ఉత్తమ ఒరిజినల్ సాంగ్గా ఆస్కార్ అవార్డును కూడా గెలుచుకుంది.

రాష్ట్రపతి చేతుల మీదుగా ఏపీకి చెందిన చింతల పాటి వెంకటపతి రాజు( కళారంగం), కోటా సచ్చిదానంద శాస్త్రి (కళా రంగం) పద్మశ్రీ అవార్డు అందుకున్నారు. తెలంగాణకు చెందిన పసుపులేటి హనుమంతరావు (వైద్య రంగం విభాగంలో ), బి.రామకృష్ణారెడ్డి (సాహిత్యం) పద్మశ్రీ అవార్డు అందుకున్నారు.

రాష్ట్రపతి అందజేసిన పద్మ అవార్డుల జాబితాలో 6 పద్మవిభూషణ్, 9 పద్మభూషణ్, 91 పద్మశ్రీ అవార్డులు ఉన్నాయి. 2023 పద్మ అవార్డుల పూర్తి వివరాలను ఇక్కడ చూడండి.

పద్మవిభూషణ్

ములాయం సింగ్ యాదవ్ (మరణానంతరం)

బాలకృష్ణ దోషి (మరణానంతరం) జాకీర్ హుస్సేన్ మహలనాబిస్ (మరణానంతరం)

ఎస్ఎం కృష్ణ దిలీప్

శ్రీనివాస్ వరదన్

పద్మ భూషణ్

ఎస్ ఎల్ భైరప్ప

కుమార్ మంగళం బిర్లా

దీపక్ ధర్

వాణి జైరామ్

స్వామి చిన్న జీయర్

సుమన్ కళ్యాణ్పూర్

కపిల్ కపూర్

సుధా మూర్తి

కమలేష్ డి పటేల్

పద్మశ్రీ

సుమ ఆచార్య

జోధయ్యబాయి బైగా

ప్రేమత్ బారియా

ఉషా బా

మునీశ్వర్ చందావార్

హేమంత్ చౌహాన్

భానుభాయ్ చితారా

హెమోఫ్రోవా చుటియా

నరేంద్ర చంద్ర దెబ్బర్మ (మరణానంతరం)

సుభద్రా దేవి

ఖాదర్ వల్లీ దూదేకుల

హేమ్ చంద్ర గోస్వామి

ప్రితికనా గోస్వామి

రాధా చరణ్ గుప్తా

మోడడుగు విజయ్ గుప్తా

అహ్మద్ హుస్సేన్ & మొహమ్మద్ హుస్సేన్ (ద్వయం)

దిల్షాద్ హుస్సేన్

భికు రామ్ ఇదటే